Cá đi phân dạng sợi màu trắng, Bỏ ăn ???????

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Kimmaluu1811, 18/3/07.

1. Kimmaluu1811

Kimmaluu1811 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cá đi phân dạng sợi màu trắng, bỏ ăn, xuống đầu. Các bác trên 4r có cách nào chữa trị và phòng bệnh này hiệu quả ko ah ????? xin chỉ giáo

Last edited: 18/3/07
  2. nphuoc91

nphuoc91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ăc bệnh này thì thường xuyên lắm bác ơi,nguyên nhân là bác cho ăn thức ăn tươi sống hay thức ăn đông lạnh mà ko rữa kĩ nên cá bị bệnh về đường ruột nên đi phân sợi dài màu trắng và sẽ bỏ ăn xuống đầu thôi,cách chữa trị thì dễ thôi,bạn ra mấy tiệm bán cá nói người ta bán cho gói thuốc trị bệnh đường ruột rồi đem về cho vào hồ nhưng nhớ là hút bớt nước trong hồ ra còn khoãng 1/2 thôi và tăng cường thêm muối hột vào,làm như thế 3 ngày liền cá sẽ hết khỏe lại và bồi bổ lại cho nó thì xong,chúc bạn có chú cá đẹp.

3. CAOCUONG

CAOCUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    nếu cá bạn để lau thì cá sẽ chết đó bạn chú mình bị như vậy nè bạn mua thuốc về cho vào hồ như ban npphuoc91 nói đó
    chúc cá bạn mau lành bệnh

4. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    cá bị bệnh đường ruột

Trước tiên bạn làm vệ sinh sạch nguồn nước trong hồ. Ngưng không cho cá ăn một ngày sau đó cho cá ăn lại nhưng ít thui. Đặc biệt là không được cho ăn thức ăn tươi hay đông lạnh chỉ cho ăn thức ăn khô thui dần dần đường ruột của cá phục hồi lại bạn thấy phân cá đen và chắc là hết bệnh. Theo kinh nghiệm của mình không cần dùng thuốc gì hết. tập dần cá của bạn có sức đề kháng mạnh, hể bệnh là dùng thuốc thì cá yếu lắm. Chúc cá của bạn mau hết bệnh.

5. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn nên đi mua thuốc nhanh lên trước khi quá muộn, cá của em để 3 ngày do bận quá thế là tiêu mất chú cá

6. thekingkamfa

thekingkamfa Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình cả tuần rồi mà vẫn ko hết ? rầu wá ! Nó ko ăn đi phân trắng trường kì ! ai giúp mình khắc phúc với !

7. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái bệnh này bình thường thôi! mình cũng bị rồi làm giống lamvuduy thì ổn rồi. chỉ sợ cá bị sìn bụng thôi.

8. hoang214

hoang214 Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn mua 1 bói BIO FISH MV về bơm trực tiếp vào miệng nó, mình đã từng thử nhiều cách như sách báo chỉ nhưng cuối cùng cá mình vẫn chết, sau khi dùng men vi sinh BIO thì thấy rất hiệu quả, bảo đảm 2 lần là hết, bạn ra 184 Nguyễn Tri Phương mua nha

9. thekingkamfa

thekingkamfa Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình tiêu phân trắng và có cả giun lúc lắc trong hồ thế có phải cá mình bị đau bụng vì giun ko? thuốc chưa là gì , giá bao nhiêu ? cho mình xin liều dùng cho cá ra sao?

10. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    cá bạn chắc cho ăn đồ sống mà kh rửa sạch rồi nên làm cho cá bạn bị lãi rồi ,bạn ngưng cho cá ăn 1,5 ngày rồi thay nước mới cho cá nha, cho cá ăn đồ sạch sẽ tý thì sẽ khỏe lại bình thường thôi

11. thekingkamfa

thekingkamfa Member

Thích đã nhận:
    0
    Vẫn ko ăn thua gì ! nó có chịu ăn gì đâu mà cho ăn chứ ! mình cho ăn bình thường ngày 3 bữa ! sáng cho ăn bột dinh dưỡng, trưa cho ăn tép, tối thì cho ăn cá chép con ! Nhưng từ khi nó cho ra phân trắng thì ko ăn , nhìn nó thấy nhợt nhạt , cho ngâm với metro loại viên tán nhuyễn mà ko hết , hôn 2 tuần rồi mà ko thấy có gì biến chuyển. không bít pahỉ làm sao ! còn bệnh giun thì cũng bó tay , vì cá ko ăn nên việc cho cá uống thuốc sổ giun kèm thức ăn là không khả thi ! Mong bạn nào có nhiều kinh nghiệm chỉ giúp !

12. toandx

toandx Member

Thích đã nhận:
    0
    Em chào các bác,

Cá em cũng có triệu chứng tương tự, nhưng phân dạng cục lớn màu trắng, bỏ ăn hai ngày rồi. Nhìn nhợt nhạt đi nhiều, xuống đầu. Em lo quá, ra tiệm mua thuồc đường ruột cho cá La Hán, 20k, của Nhật về ngâm rồi. Chưa rõ kết quả ra sao? bác nào có kinh nghiệm về bệnh này chỉ giáo giúp.

Thanks

13. truong

truong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn ra cao quí mua 1 goímiogen 4 giá 25k/1g.Sau òo bạn rút nửa hồ nước cho nước mới vào.sau đó cho 1 gói miogen 4 vào vẫn để chạy lọc>Chú ý tuyệt đối ko cho cá ăn khoảng 3-4 ngày cá sẽ ko đi phân nữa.Nhưng tốt nhất là khoảng 7 ngày từ lúc ngâm thuốc thì mới cho ăn

14. han han

han han Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy dùng "metromidazol" 250(mình không nhớ chính xác cái tên lắm), cho vào 1v/100l cũng khá hiệu quả. Bạn thử xem

15. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hồi đó mình bị một lúc bốn con bỏ ăn 3 con nhỏ, một con lớn.Nhưng mình có mua thuốc viên màu vàng trị bệnh đường ruột bỏ vào thì ba chú cá nhỏ khỏe lại còn chú cá lớn đẹp nhất vẫn vậy.Buồn ghê luôn

16. tuanking

tuanking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của mình cũng đang bị phân sợi trắng, đổ nhớt ,đang ngâm thuốc riêng ngoài thau, loại ảica trị đường ruột, thay nước rồi thuốc cả tuần rồi mà vẩn còn đi phân trắng sợi , vẫn cho ăn thức ăn sống , nó ko biết ăn thức ăn khô.Bỏ vào vài con cá lóc mai thức dậy thấy mấy con cá lóc bị cắn chết mà ko ăn ??? Còn tâm thì có ăn , mình cũng không biết giải quyết sao nữa, chả lẻ cứ ngâm vậy hoài hả mấy bác ??? Mà nó đổ nhớt ghê lắm, bám xung quanh thau luôn đó

17. han han

han han Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cứ thử 1v metromidazol cho 100l nước (Nhớ nghiền ra và có thể pha với nước ấm trước cho dễ tan) và nghiền ra nhúng thức ăn cho cá ăn thử xem mình đã trị hết mấy em rồi đó

18. tuanking

tuanking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thuốc bán ở âuu vây bác ??? \tiệm cá cảnh nào cũng bán hả ???

19. thekingkamfa

thekingkamfa Member

Thích đã nhận:
    0
    ra nhà thuốc là có ! Đừng mua loại có bao phim nha !ko thì sẽ dơ hồ đó

20. thekingkamfa

thekingkamfa Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình hết bệnh mà ko cần thuốc ! bạn chỉ cần cho ăn ít lại . mua cá thật bé ! ngày cho ăn chừng 5 con thôi . Như cá trâm , cá lóc nhỏ (nhỏ nhất ) nó sẽ ăn ...! mình cũng cho uống thuốc nhưng cá vẫn ko hết nên cho ăn liều vài ngày thấy nó ị ra phân rắn hơn đó ! chúc bạn thành công