Cá đi phân sợi trắng có khác gì cá bị sình bụng???

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi tuanphan, 9/6/07.

1. tuanphan

tuanphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá đi phân sợi trắng là cá bị đường ruột. Còn cá bị sình bụng là cá ăn không tiêu. Hai bệnh này đều dùng thuốc chữa bệnh như nhau hả các bác?
    Cá bị sình bụng có người mua BIO FISH MV về bơm vào miệng cá.Vậy cá không sình bụng mà bị đường ruột thì cũng mua BIO FISH MV về bơm vào miệng cá hả các Bác???
    Các Bác chỉ dùm em nhé!

2. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Có nhiều nguyên nhân dẫn đến cá bị sình bụng, đi phân trắng
    1. Do nhiễm khuẩn trong thức ăn hoặc môi trường nước: cá đi phân trắng--------> dùng BIO FISH MV 2-3 lần, nếu nước dơ kết hợp thay nước và thêm muối.

2. Do cá ăn quá nhiều mồi: sình bụng, khó tiêu--------> dùng BIO FISH MV, cho ăn ít lại hoặc ngưng cho ăn trong 1, 2 ngày
    hai nguyên nhân này chiếm khoảng 70-80%
    3.Cá bị phân trắng do ký sinh trùng Trichomonas: ngâm cá trong Metrodinazole, sau 6 g bơm BIO FISH để cân bằng vi khuẩn đường ruột, giúp cá mau hồi phục, luân phiên đến khi cá hết bệnh (khoảng 3-4 ngày)

Tóm lại: nếu thấy triệu chứng sình bụng, phân trắng thì việc đầu tiên nên xử lý là xử lý bằng BIO FISH MV, sau 2-3 ngày không khỏi thì ngâm Metro, vẫn dùng BIO FISH nhưng không dùng đồng thời với kháng sinh, kết hợp thay nước và một số biện pháp kỹ thuật khác (nhiệt độ, muối.....)
    các bạn nên bổ sung men tiêu hóa vào bữa ăn hàng ngày của cá để ngăn ngừa 2 nguyên nhân trên.
    Kinh nghiệm cá nhân. Mời các bạn đóng góp thêm. Cảm ơn các bạn

3. manhlong

manhlong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    372
    mình thấy cá bị sình bụng hoặc đường ruột thì dùng thuốc buble của thai lan là hiệu quả nhất.nhưng phải dùng đúng liều lượng

4. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bác manhlong làm ơn nói rỏ liều lượng tương đối để anh em học hỏi với. Sình bùng là vấn đề đau đầu của nhiều bạn yêu cá La Hán. Thay mặt mọi người mình thanks bác manhlong nhé.

5. manhlong

Thích đã nhận:
    372
    tranmanh:có con nào sình bụng kg,mang wa mình chữa thử cho,hhehe.hôm bữa mới chữa khỏi con cá rồng bị sình bụng.còn liều lượng nó có ghi tr6n gói thuốc rồi.

6. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Cá em sình bùng thì nhiều lém, trị khỏi cũng nhiiều mà cuốn gói đi vô thùng rác nằm do sình bụng cũng nhiều. Em trị chủ yếu bằng muối 1.3g/1L nước, nhiệt độ 32oC và metrodinazon(từ 6-8v cho hồ 1m) là chủ yếu. Thấy thuốc bác long hay hay, bửa nào em mua cho cá dùng thử mới được. Ừ mà trên gói thuốc phần HD tiếng gì??? Nếu tiếng Thái là thua.

7. manhlong

Thích đã nhận:
    372
    tiếng anh mà,hehhe,tiếng thai mình cũng chịu luôn,tại có dùng thuốc này nhiều rồi,thấy khỏi rất nhanh,hơn là dùng metr rất nhiều,Long có con nào bị kg,mang wa đây mình thử cho.

8. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Hic ....hic......Cám ơn đại ca.Cá em chưa bị. Cá em mà bị em đem qua đai ca manhlong liền :)D không được tính ziền trị bệnh nhé). Còn bạn nào có cách gì hay mời vô đây thảo luận giúp tuanphan đêy.

9. Aqua_Boy

Aqua_Boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá nhà mình sao sáng nào cũng thấy đi phân trắng, dính vào bụng.
    Nhưng cá vẫn khỏe mạnh ăn uống bình thường không sao cả.
    Cho mình hỏi cá như vậy có vấn đề gì không?

10. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Nếu cá đi phân trắng mà ăn bình thường thì bệnh còn nhẹ hoặc nên bác phải trị ngay, đừng để nó bỏ ăn hoặc nằm một chổ rất khó trị, trị cho đến khi hết đi phân trắng khoãn 5 bữa là được.

11. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    nếu đã có thuốc đặc trị và hiệu quả như vậy thì em khỏi lo mấy con cá bị đường ruột-sình bụng, loại bệnh này trị mệt và tốn thời gian quá. mà thuốc đó trị cở bao lâu mới hết &có ảnh hưởng gì đến cá không anh Long. Em có mấy con bị đường ruột vừa trị hết rùi, nếu có con nào bị nữa thì em wa kiếm Anh Long nha :D :D :D

12. bayboody

bayboody Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá em bị sình mà chữa hoài ko hết,tức quá cho thuốc quá liều (hơn 200%)bây giờ ko biết thế nào nữa

13. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn dùng thuốc gì vậy ? Nói rỏ tên thuốc hoặc cách đều trị để anh em tư vấn giúp.

14. Nhoc-Mos

Nhoc-Mos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh Long ơi cho em hỏi tiệm anh có bán thuốc hiệu này ko hay là mua ở đâu chỉ em với,em cũng đang nhức đầu với mấy vụ sình bụng này wá~X( ~X( ,àh giá cả thế nào hả anh!