Cá đi phân trắng cần chữa trị gấp !!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi brian1506, 20/2/08.

1. brian1506

brian1506 Banned

Thích đã nhận:
    1
    Cá nhà em đi phân trắng như vậy em biết nó bị gì về đường ruột rồi. Giờ các bác chỉ em cách chữa trị đi. Cá em 2 ngón và em chỉ cho nó ăn thịt bò thôi.

2. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình cũng có 1 em 2 ngón bị phân trắng nè. Hiện nay đã giảm nhiều bực mình lắm bạn ơi. Cách chữa của mình bạn nghiên cứu thử xem
    bạn cho em nó qua hồ nhỏ cỡ 3 tấc x 5 tấc. Nước 1/2 hồ. Bỏ 1/2 gói thuốc sình bụng bán ở tiệm cá. Trước khi bỏ vào nhớ sủi oxy trước khoảng 2giờ. Không mở lọc. Cá bạn nhỏ bỏ 1/2 gói là vừa. Khoảng 2-3 ngày sau cá bớt bệnh. bạn thay bớt nước rồi bỏ vào 1-2 chú cá lóc con xem nó có chịu dí không. nếu có thì ổn còn không thì bạn để thêm 1-2 bữa nữa là cá sẽ hết. Chúc cá bạn mau hết bệnh.

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
  4. brian1506

brian1506 Banned

Thích đã nhận:
    1
    thanks 2 bác em sẽ thử mấy cách các bác chỉ. Hôm nay là ngày thứ 2 đi phân trắng rồi.......

5. killing_anger

killing_anger Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    ko cho ăn nữa banj ơi tăng nhiệt độ cho thử 7 viên closit và 1 viên Ery nhé thuốc cho người chỉ 1 ngày là thay nước nếu ko đc ra mua biostudy nhé thực ra nó là men tiêu hóa của người hòa ra cả nước cho vô xilanh bơm thẳng vào mồm ngày 1 lân thui đảm bảo khỏi cá của mình cũng chữa như vậy

6. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chắc về mình thử như vậy quá. Cố thử 1 lần xem sao.

7. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Trời ơi cho ăn thịt bò ko bị đường ruột là phải rồi. Thịt bò rất khó tiêu nên cho ăn liên tục sẽ bị đường ruột.
    Ko cho ăn thịt bò nữa bạn ơi, cho ăn tôm, tép là chính, thính thoảng cho ăn thịt bò để tăng cường protein thôi. Nếu cá ăn thịt bò quài dc thì người ta mua X.O làm gì.

8. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Không phải cho ăn thịt bò là bị đường ruột. Cá yếu + thời tiết lạnh +nước không đảm bảo+ ..... +..... = sình bụng......die. Thay nước + thuốc ( như trong 4r đã hướng dẩn) + cho ăn ít ( hoặc không cho ăn vài ngày ) + chờ..... kết quả khả quan . Chúc cá bạn sớm bình phục. Đã nuôi La hán thì bệnh này rất thường gặp. Nếu thua keo này, Ta bày keo khác bạn nhé.....

9. keane

keane Member

Thích đã nhận:
    0
    Sình bụng là nó ..ị phân trắng đúng ko vậy?Giúp em với?Con cá nhà e nó cũng như thế.:(

10. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Mình thấy câu hỏi của bạn có các anh em trả lời phía trên rồi đó.

11. brian1506

brian1506 Banned

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình nên vớt phân trắng liên tục. 2 ngày thay 30% nước và cho muối. Chả cần thuốc chiếc gì hết. Cho nó ăn hột và làm như cách trên chắc sẽ có kết quả.

12. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Không biết cá bạn có bớt bệnh chưa, nếu chưa thì bạn ngưng cho ăn thức ăn sống chỉ cho ăn tức ăn viên thôi, cho thuốc vào như các bạn trên đã chỉ, và tăng nhiệt độ lên 30 độ là hết thôi, còn thịt bò thì mỗi tuần chì cho ăn 1-2 lần thôi. Chúc thành công.

13. emgailangson

emgailangson Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh dùng metonidaole bơm thẳng vào miệng nó xem sao, ngày hai lần, liều lượng thì tương đối thôi

14. hagiangth42

hagiangth42 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy bình thường nó đi màu gì nhỉ? cá nhà mình nó đi màu đen, rời rạc

15. nack

nack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sình bụng và ỉa phân trắng là 1 bệnh đó các bạn ơi,cá bị sình bụng nên mới ỉa phân trắng,thường gọi là bệnh đường ruột,giống nhau là cá bỏ ăn,nắm 1 chỗ,và có thể die,
    cách trị,bỏ ăn đến khi cá hết bệnh,mua thuốc đường ruột của Cao Quý 20 ngàn 1 bịch,bỏ 3 ngày là cá khỏi bệnh thui,cá mình cũng bệnh sắp chết,mình mua 1 bịch ngâm cá 3 ngày là hết,ở Cao Quý mua thuốc đường ruột 20 ngàn là người ta biết liền à

16. brian1506

brian1506 Banned

Thích đã nhận:
    1
    Thanks mấy bạn nhiều cá mình hết bệnh gần 1 tuần mà quên nói. Sr nha mod close lai dùm

17. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thịt bò khó tiêu,ăn hoài thì bị đường ruột chính xác rồi còn gì nữa bạn.Cái đó ai nuôi cá la hán cũng đều biết

18. bahung074

bahung074 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bệnh sình bụng khi dả nuôi cá la hán ít nhiều củng bị một vài lần phải không các ae bạn cứ theo chỉ dẫn mà trị sẽ hết thôi theo tôi nên cho nhịn dói dến khi cá khỏe hẳn rồi cho ăn từ từ là tốt nhất

19. tranmanquyen

tranmanquyen Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cá của em đi phân trắng mà vẫn xung,ko nằm 1 chỗ,đi phân trắng mấy ngày nay rồi,hôm nay hậu môn nó lồi ra 1 cục to hơn hạt đậu nữa,cứu em với....

20. anhduybb

anhduybb Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất đơn giản.Điều trị cá bị sình bụng và phân trắng chỉ cần bạn làm theo cách sau :
    Mua một bịch Bio_Fish MV (men tiêu hóa) lấy một muỗng cafe hòa tan vào ly nước lọc.Dùng bơm tim(bỏ đầu kim) bơm thẳng vào miệng cá khoảng 1cc.Ngày làm 2 lần cách nhau 6h.Bạn chỉ làm khoảng 4 ngày thì cá không còn bị bệnh nữa.Trong 4 ngày đó cá vẫn bình thường mà không cần cách ly.