Cá dĩa ăn con - Làm sao đây ?????

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi vinnt, 6/1/06.

1. vinnt

vinnt Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn ơi,

Mình mới mua cặp cá dĩa ngoài tiệm về nhà được khoảng 1 tháng nó bắt đầu đẻ và ngay 1/1/2006 nó nở cho mình một đàn cá con. Nhưng niềm vui chưa được bao lâu thì 4 ngày sau khi nở, cá bố mẹ đã tổ chức tiệc tất niên Tết bằng cách chén sạch cá con. Hu hu.

Có ai biết cá bố mẹ bị làm sao không ?

2. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    mình chưa nuôi cá dĩa nhưng mình mạo muội góp ý là: bạn đã mua trúng cặp cá có tật ăn con rồi, mình nghĩ bạn nên đổi cặp khác đi. có lẽ nó có tập ăn con nên người ta mới bán đó.

3. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Bạn nói thế thì sai rồi, nếu cá có tật thì khi đẻ xong nó đã chén hết hoặc lúc cá con nở ra đã bị xử rồi chứ ko đợi đến 4 ngày đâu. Bạn cần xem lại mấy nguyên nhân này:
    -Chất lượng nước có đảm bảo?
    -Cá bố mẹ có quá non ko, vì chưa đến độ thì bản năng nuôi con kém.
    -Số lượng cá con nở quá ít? nếu dưới 30 con thì chắc chắn sẽ bị chén ngay lập tức.
    -Cá bị kích động, cái này chủ yếu gặp phải vì chỉ cần 1 sơ xuất nhỏ thôi cũng dẫn đến việc cá ăn hết con. Vì thế bạn có thấy ai cũng đặt hồ đẻ cho Cá Đĩa đều ở nơi yên tĩnh ko?

Mình xin góp ý: trong 1 tài liệu mình thấy họ nói rất đúng, bí quyết để thành công trong sinh sản cá Đĩa là sự chọn lựa cá giống. Nếu cá đc nuôi từ nhỏ, ta có thể hiểu đc tính nết từng con, kiểm soát đc giống cũng như tập cho nó làm quen với người(cái này là quan trọng nhất ).
    Bạn yên tâm, bọn này đẻ kinh lắm. Chỉ cần nghỉ ngơi vài tuần là chúng lại lôi nhau ra đẻ ấy mà, lúc đó bạn lại có cơ hội thử lại#:-S Chúc bạn thành công.
    Thân!

4. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    OK, đúng rùi đó. Ngoài ra TC cũng góp ý chút xíu. Thông thường 1 cặp cá tơ phải sau 3-4 lần đẻ mới thành công.
    Bạn kiên trì 1 chút rồi mọi chuyện đâu vào đó thôi mà.

5. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Cá dĩa ăn con

đúng như mỗi người nuôi Cá dĩa nói ,cho Cá dĩa đẻ thì phải xem dộ PH của nước .thức ăn & sự yên tỉnh là rất quan trọng.mình cũng nuôi mấy cặp cá dĩa đẻ được bầy con rất nhiều .nhưng chỉ tại người nhà ai cũng xem hoài là nó chén sạch ko còn con nào.đúng là Cá dĩa nuôi cho đẻ thì ko phải dễ như LA HÁN.nhung cố gắn thì cũng sẽ có ngày thành công thôi.Chúc mai mắn lần sau hãy cố lên để diễn đàn cá dĩa ngày 1 chất lượng