Cá đĩa ăn hết trứng!!!Cứu em với

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi tomothoi, 24/8/06.

1. tomothoi

tomothoi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi,
    Sáng nay em còn vui mừng khôn tả vì thấy 1 đám trứng màu đỏ rực trên hòn đá. Chắc là con cái mới đẻ hôm qua.
    Nhưng chiều nay nhìn lại không thấy đâu cả. Em đoán là nó ăn mất trứng của nó rồi vì phòng em đặt bể đông khách lắm, người ra vào nườm nượp.
    Cho em hỏi có phải cá đĩa đẻ sợ người sẽ ăn trứng không?
    Làm thế nào bây giờ các bác?
    CỨU CỨU

TOMO

2. han han

han han Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn thử ngăn cá mái và cá trống riêng xem sao. Mình cũng đã làm thử thấy khá hiệu quả đó, chúc bạn thành công

3. hoangdung1295

hoangdung1295 New Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn lấy đồ che lại,cá thấy nhiều người cũng sợ nên ăn hết trứng.
    chúc thành công!=;

4. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Người đồng cảnh ngộ

Người đồng cảnh ngộ, tôi có 1 cặp cá dĩa loại thường cũng đẻ, tuy nhiên bị ăn hết trứng, không biết phải nó non quá không, nếu có kinh nghiệm gì thì share với nhé; ảnh vợ chống nó đây:

5. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình cá của bản ăn trứng là bình thường vì cặ cá của bạn vẫn còn non khoảng 5,6 lần là nó hết ăn thôi,còn có người đông thì diều đó cũng không ảnh hưởng nhiều đâu bạn vì chúng sẽ thích nghi nhanh thôi ,nếi nó cứ ăn trứng bạn nên ngăn cá một bên ,trứng một bên ,và bạn nên đục những lỗ nhỏ để cá con khi nở còn bơi qua nữa .

6. deepest

deepest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    dạo này đàn cá dĩa của mình có 2 con tách đàn (1 con trống 1 con mái) cứ bơi cặp với nhau và thường tấn công mấy con khác, có phải là tới thời kỳ sinh sản của chúng không nhỉ? Mình có thể phải tách chúng nó sang 1 hồ mới (đã đặt 1 hồ 80x40x40), . mà cá dĩa khi chuẩn bị đẻ thì phải bỏ 1 viên gạch vào hồ để trứng của nó bám vào, nhưng nhà mình hiện chỉ có mấy cái cục đá non bộ mua ở ngoài tiệm liệu có thích hợp không, hay phải bỏ cục gạch như hình bình hành. các bác nào có kinh nhgiệm xin chỉ giáo. Cám ơn

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    bạn có thể lấy lưới che kín phần trướng lại ko cho cá cha mẹ tiếp xúc để xơi trứng , nhưng cũng có thể là do cá cha mẹ ko có kinh nghiem trong việc ss do còn tơ , hay do thiếu chất dd, hay do nhiệt độ , nước , ph, dh,...khi cá con nở ra và còn bám trên giá thể thì qua hôm sau or hôm sau nữa lấy giá thể ra cho cá con bám ...mà đều quan trọng trong này là có thể cá cha ko kịp thụ tinh cho trứng đó ....trong vòng 1 phút nếu ttr ko gập được trứng thì coi như xong 1 ổ

8. lahanthieunhi

lahanthieunhi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà mình cũng vừa mới đẻ, cũng hồi hộp lắm vì không biết có được o. Vì đây là lần thứ 4 nó đẻ. Lần trước lấy lưới ngăn nhưng hình như không hiệu quả vì cá mẹ không chăm sóc trứng nên trứng cũng bị hư. Có ổ thứ 3, che kín lại hết, nó giữ được đến 3 ngày, sau đó vẫn ăn, chẳng biết sao nữa. Kỳ này mình o che gì hết, để nó tự đẻ, xem có ổn o.Có ai có thêm kinh nghiệm, ngoài những giải pháp trên, chia sẻ với nhé.

9. vductien

vductien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn đã tự trả lời luôn rồi đó .
    Thường thì cá con non (dưới 15 tháng tuổi) rất dễ bị kích động từ bên ngoài dẫn đến ăn trứng. bạn nên chọn vị trí khác yên tĩnh hơn đi và chú ý vài yếu tố sau:
    1 - độ pH không vượt quá 7
    2- ánh sáng không chiếu trực tiếp hoặc quá mạnh
    3- nhiệt độ ~27 trở lên.
    4-nước phải sạch (có khi nước không tốt -trứng hư tất nhiên cá bố-mẹ sơi hết )
    vài ý nhỏ bạn cố gắng tìm trong forum này nhiều bài cũ hay lắm đó.

10. Ferrari

Ferrari Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    trước hết bạn nên dùng báo hay mảnh giấy che hồ lại .Muốn tốt hơn thì dùng lưới phủ hết đám trứng lại .và duy trì nhiệt độ ở 28

11. lahanthieunhi

lahanthieunhi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay vui quá, trứng đã nở, tuy không được nhiều nhưng thấy cũng đã rồi. Bây giờ phải tính chuyện nuôi lũ nhỏ này thôi. Hy vọng sẽ có một đàn hồng phấn như các bác đã chỉ giáo

12. archpiano

archpiano Member

Thích đã nhận:
    0
    cho thêm một ít xanh methylen cho trứng khỏi bị nấm

13. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn archpiano ơi cho mình hỏi tại sao trứng nó bị nấm ,có phải do nước không hả bạn.bỏ ít xanh methylen thì có hại gì cho cá con không hả bạn.thanks

14. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    pH cao có thể là 1 lý do dẫn tới việc cá ăn trứng (pH cao quá trình thụ tinh không đạt kết quả ).Ăn trứng của cá ở đây không phải là cá dĩa cha mẹ non chưa đủ suy nghĩ hay nông nổi khi đối sử tàn nhẫn với những núm ruột mình sinh ra .Khi pH cao : axit mang trên đầu các chú tinh trùng vốn dùng vào việc làm mỏng lớp vỏ trứng bị pH cao trung hòa hết > dẫn tới tinh trùng không có điều kiện gặp và kết hợp với trứng > quá trình thụ tinh không xảy ra . Trong thiên nhiên quá trình tiến hóa các sinh vật luôn thích ứng và biết cảm nhận những thay đổi cũng như đoán nhận được những kết cục của những vấn đề xảy ra xung quanh nó . Như vậy khi pH cao cá cha mẹ có thể đoán biết là trứng sẽ bị hỏng > hiện tượng ăn trứng là quá trình dọn dẹp sạch cho môi trường sinh sống của chúng cũng là sự phòng ngừa mần bệnh phát sinh ( trứng không nở thì nấm bệnh sẽ xâm nhập và phát triển và tồn tại trong môi trường đó đó là tác nhân gây nguy hiểm cho những lứa trứng sau ) Vì vây khi cá cha mẹ có lỡ ăn trứng thì các bạn đừng cho rằng những chú của bạn vô tâm nghe .
    Để khắc phục hiện tượng trên bạn hãy duy trì nước trong hồ cá đẻ pH vào khoảng trên dưới 6 độ bằng những cách sau :
    - Thay nước thật ít (chỉ hút 1 ít cặn )vặn nhỏ vòi oxi trong khoảng 1 thời gian từ 10-15 ngày kết quả pH sẽ giảm xuống >
    - Dùng dung dịch AMAZON WATER có bán ở các tiệm cá cảnh - cho khoảng 40 giọt vào 100 lít nước mới rồi bơm hơi sục khí trong khoảng 24 giờ rồi dùng nước này thaycho bể cá đẻ . Mỗi lần thay 1/2 nước có trong bể
    sau 4 -6 lần thay sẽ đạt được kết quả .
    Trong 2 cách trên cách thứ 2sẽ cho kết quả tốt hơn vì theo mình AMAZON WATE không chỉ làm cho pH giảm mà quan trọng hơn nó còn cung cấp cho bể cá của bạn những chất cần thiết cho cả cá cha mẹ - trứng và cả những chú cá nhỏ trong tương lai nữa .
    OK ???? ..............................B)

15. dungbuon

dungbuon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình là thành viên mới .cho mình hỏi làm sao biết cá dĩa sắp đẻ ?và cần pải chuẩn bị nhưng gì khi cá sắp để .thankss

16. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn ẩn sĩ này nói hay quá mình cảm thấy bạn có nhiều kinh ngiệm hay đấy .Bạn có những kinh ngiệm gì nữa nhớ pm lên cho anh em học hỏi nha .thanks

17. hai_tung07

hai_tung07 Hội trưởng ABV Quảng Bình

Thích đã nhận:
    607
    Mình rất đồng ý với giải pháp của Ẩn sĩ nhưng cho mình góp thêm ý nhỏ nhé: khi giảm độ Ph nên nhỏ dung dịch AMAZON WATE vào từ từ và thử lại Ph của nước xem đã xuống đến yêu cầu của mình chưa. Nên cẩn tắc sẽ vô áy náy, không nên quá lo về việc cá bố mẹ ăn trứng, đó là chuyện thường:laughing: :laughing: . Chúc bạn có những bầy cá con thật đẹp

18. HOANG345456

HOANG345456 Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn kiểm tra lại độ ph và chất lượng nước nhé,nếu ph tren 7,5 cá sẻ an trứng đó

19. HOANG345456

HOANG345456 Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn post hình lên cho anh em xem với nhé!mình rất muốn xem cá bạn

20. calauhang

calauhang New Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chào

bạn nên cho cá ăn cá lóc để tăng sức đề kháng vì khi cá đẻ xong cá dễ bị xì trét~X(