Cá dĩa ăn ít

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi Xuân Lộc, 9/9/06.

1. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi có cặp cá dĩa đang đẻ nhiều đợt (nhưng trứng hư hết, không giữ được). Vấn đề tôi quan tâm là sao con mái ăn ít quá, như vậy làm sao nó phục hồi tốt sau mỗi lần đẻ? Trong khi con trống vẫn ăn uống vô tư. Xin ý kiến các bác cao thủ nhé. Cám ơn nhiều.

2. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    con mái của bạn không ăn chắc là nó bị bệnh rùi ,một con cá bệnh thì khi đẻ trứng thì trứng cũng bị ảnh hưởng theo vì nước đã nhiễm khuẩn hoặc là con trống của bạn không thụ tinh

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Làm sao mình ko theo dõi cá cả ngày được nên ko biết được chúng ăn nhiều hày ít, quan trọng là nhìn xem chúng mập hay ốm. Nếu cá mái ốm quá thì nên bồi dưỡng bắng các đổi thức ăn thường xuyên cho chúng.

Nếu cá mái bị bệnh thì ko thể đẻ nhiều đợt được. Trứng ko đậu, có rất nhiều nguyên nhân, đề tài này đã có đề cập nhiều trên diễn đàn.

4. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vì mình chỉ cho cá ăn ngày 1 lần nên sau khi thả mồi vô, mình ngồi quan sát chúng ăn thì thấy con mái ăn ít lắm (hôm nào đẻ thì hôm trước đó nó hoàn toàn không ăn). Sau khi đẻ xong thì nó có ăn nhưng ít, dường như càng gần đến ngày đẻ, nó càng ăn ít đi. Mình cho ăn cá lóc con.

5. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    cá dĩa đã trưởng thành thường ăn ít lắm (nhất là cá đẻ), nếu cá vẫn khỏe mạnh mập mạp là OK rùi, bác đừng ép nó ăn, lỡ béo phì là mệt lắm đó:-* :-*