Cá đĩa ăn trứng???

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Skyo, 13/10/06.

1. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Bao công sức chờ mong đã đi toi ! hic

Các bạn a. mình có 1 cặp lam (trơn), hôm thứ 2 đi học về thấy chúng nó bắt đầu đẻ, hồi hộp chờ đợi đến 4h30, rón rén lại gần thấy cá mẹ đang chăm sóc trứng, tuyệt vời, vui mừng không tả xiết.
    Sau 1 ngày, nhìn kĩ đã thấy trứng có chấm hơi đen ở giũa, chỉ một vài trứng hư
    Sau 1/2 ngày nữa : thấy mất một lõm trứng, mình thấy hơi lo lắng
    Them gần 1/2 ngay nữa : hic, không còn 1 trứng

Phai làm sao đây hả các bạn.

Quan Sát thấy :
    1,cá đẻ khá ít : chỉ khoảng 150 trứng, nghe đồn cá dĩa đẻ 300-500 cơ mà
    2,cá bố rất ít chăm trứng, chủ yếu là cá mẹ
    3,nếu trứng rớt xuống, thường thấy cá bố hớp ăn luôn
    4,Ngày thứ 2 cá mẹ không chăm chỉ quạt trứng như ngày đầu tiên
    5,Cá bố mẹ không có biểu hiện sợ hãi, thấy mình vẫn bơi đến chờ ăn
    6,cá nuôi trong phòng riêng, không có người quấy phá.

Các bạn cho ý kiến với nhé !

2. anhngan1005

anhngan1005 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá dĩa ăn trứng do nhiều nguyên nhân lắm chứ không chỉ vì nguyên nhân nó sợ đâu. Có thể nước của bạn xử lý chưa tốt đó. Mong các bác chỉ giao thêm. Em mới nuôi nên cũng còn ít kinh nghiệm lắm.

3. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chia buồn cùng bạn...mình cũng vừa mới bị giống bạn!cá mình nó đẻ 3 lần,đẻ bao nhiêu ăn bấy nhiêu!hic:angry: ...còn đây là ý kiến của mình về vấn đề bạn nêu:
    -cá đẻ nhiều hay ít còn phụ thuộc nhiều vào độ tuổi của cá và cách chăm sóc nữa..k phải con nào cũng đẻ được đến 300-500 trứng.
    -theo mình(k biết có chính xác k nha!) thì trứng rớt có nghĩa là trứng k thể dính trên giá thể được nữa,nghĩa là cơ hội trứng đó nở được là rất mong manh(vì khi cá bố mẹ quạt trứng thì cũng quạt bay mấy cái trứng đó luôn) nên để đảm bảo sự sống cho phần lớn số trứng còn trên giá thể thì theo bản năng cá bố mẹ phải hi sinh thiểu số trứng hư đó.
    còn những mục khác của bạn đưa ra(chỉ có cá mẹ chăm sóc,...)thì hoàn toàn giống với cá mình(cá k có biểu hiện giật mình khi mình tới cho ăn,thậm chí để đề phòng bóng người qua lại minh đã lấy báo dán kín hồ lại)
    mình cũng chỉ mới chơi thôi nên đây chỉ là những ý kiến phiến diện của bản thân,mong chờ các cao thủ có ý kiến...thân!

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Đều đầu tiên mà CÂY VỚI CÁ muốn nói là bạn đã đến gần nơi cá mà quan sát mới thấy trình tự như thế ...đừng tửơng cá thấy bạn lại cho ăn thì nó nhàu ra ăn liền tức cá sung cá dạng , nhiều khi nghĩ vậy là khá sai rồi SKYO ....đối với cập cá da rắn mà trước kia CÂY VỚI Cá cho ép thì lúc tối cho nhẹ ''ngón tay'' để di chuyển cây nhứ hút phân thì cập cá đó liền cắn đưổi khẩn trương cây nhựa ấy ...(bảo vệ tứng ...) nên CÂY VỚI CÁ không hút cặn nữa mà nhẹ nhàng rút lui ....sang ngày hôm sau cònh lại chỉ phân nữa số trứng hôm qua ...
    CÁ đẻ 2-3 lứa đầu thì số lượng trứng ít nhưng về sau sẽ tăng lên ...đến cực điểm có thể 700 trứng và về già sẽ giảm lại ...lúc này cá con nở ra sẽ sống khỏe hơn những lứa trứng trước .SKYO cũng cần xem lại vấn đề nước ....thức ăn mà SKYO đã bồi dưỡng cho cập bố mẹ có đủ chất chưa ...độ ph..

5. themsro

themsro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình cũng ăn trứng

Hôm nó đẻ minh vui bao nhiêu, thì hôm nay mình bực mình bấy nhiêu. Mới sáng đi làm mình nghĩ chắc tới chiều trứng nở, trưa về thì thấy còn vài trừng loe ngoe. Thôi dù sao cũng là lần đầu, rút kinh... nghiệm.. Lần sau thì chắc là phải tách cá bố or cá mẹ, ko thì lấy lưới che lại, mình chỉ sợ sau khi trứng nở ko biết cá có ăn con như đã ăn trứng không?

6. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Xin góp ý...Bạn phải có nhiều cặp cá để thay đổi và lai tạo thêm giống mới - Chú ý cá nào hay ăn trứng thì cho cặp với cá khác, thay đổi vài lần cá sẽ bỏ tật này - Nếu như cá vẫn ăn hoặc cả Cha lãn Mẹ đều ăn trứng, thì Bạn đem ổ trứng cho cặp khác ấp, với điều kiện: "Cặp cá sắp đẻ, đang đẻ hoặc đang ấp" Bạn đều gửi được...Do đó, nên có nhiều cặp cá... Chúc Bạn Thành Công. Thân Chào - "Koi59"

7. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Và con tim... đã vui trở lại !

Xin cám ơn các bạn, hôm nay cá của mình đã đẻ lại rồi. Mình sẽ cố chờ 2 ngày nữa xem thế nào. Sẽ sớm báo tin cho anh em biết. Thân ! Skyo

8. themsro

themsro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình cũng mới đẻ đêm hôm qua!

Tối hôm qua đi uống càe về thấy cặp cá dọn ổ chuẩn bị đẻ, sáng dậy thì đã thấy trên 200 trứng, vui quá!!!! Mình sợ cá lại ăn trứng nên theo chỉ dẫn của anh em trên diễn đàn là lấy lưới bao ổ trứng lại, bao xong cá bố mẹ cũng có lại quạt nhưng ko nhiều như lúc trước, nếu như vậy trứng co nở ko AE? Tại vì mình chỉ có 1 cặp thôi nên ko trao đổi tình nhân khác cho chúng đươc nên đành làm vậy, ko biết khi trứng nở cá mẹ có an trứng non ko? Trưa nay mình lấy kéo cắt vài miếng thịt bò vô thấy cá bố ăn dữ lắm, còn cá mẹ chỉ ăn = 1/2 cá bố thôi. Chỉ sợ nó ăn ít, đói ăn thấy cá con nở ra ngon quá ăn hết, chắc luc đó mình đem chiên cả đôi tình nhân này luôn quá :crying: !

9. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Chúc mừng themsro !
    Cái lưới mà themsro nói người ta có bán không hay tự chế. Nhưng nó đã ăn trứng thì cá con liệu nó có tha không nhỉ ???:-S .
    To: Cây với Cá : không hiểu sao cặp cá của mình không ăn tim bò. chỉ ăn tép và cung quăng thôi. pH khá tốt : 6.5-6.8. Nước sạch sẽ, bình thường thì mỗi ngày thay 20/70 lít.

10. anhngan1005

anhngan1005 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hãy cố lên bạn ơi, hy vọng lần này sẽ không ăn nữa ... tuy nhiên cũng có cặp ăn vài lần rồi mới hết ăn và đây không phải là cặp cá của bạn

11. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái lưới đó anh bọc như thế nào vậy?(câu này hỏi nghe có vẻ vớ vẩn quá,:confused: nhưng thật tình là em k tưởng tượng ra được bọc thế nào để cá có thể chăm sóc trứng mà k động mạnh đến trứng)..cá của em hồi tối hôm qua mới đẻ,chiều nay về đã sạch sẽ k còn đến một cái trứng..ung:crying: :crying: ...mong bác giúp đỡ để em sớm có bầy cá bột..vắt vai!

12. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Bác Rồng Đen 123 tham khảo bài thăm trại cá Malaysia của bác Lãng trên báo cá cảnh số tháng 8 ấy...Thấy người ta bao thế nào ngay....

13. deepest

deepest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá dĩa mình hôm nay mới đẻ, không biết có suông sẽ hay không vì mình không có đủ hồ, mình nuôi 2 cặp trong 1 hồ 1m, ngăn ra làm hai bằng 1 miếng kính mờ. Đây là lứa đầu tiên nên không biết chúng nó chăm trứng ra sao, chỉ thấy thay phiên nhau quạt trứng, mình vẫn cho ăn ngày 2 cử bình thường có sao không các bác?

14. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Khi đang ấp trứng vẫn cho cá ăn bình thường, cá ăn khỏe là rất tốt, vì cá khỏe mạnh sau này sẽ có nhiều sữa để nuôi con - Chúc Bạn thành công nhé - Thạn Chào.Koi59

15. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Trả lời Bạn "Cay voi Ca" Khi Cá đã trưởng thành, chuẩn bị bắt cặp, để cho cá "sung" thì cho cá ăn cung-quăng, đặc biệt là cung-quăng-đầu, muốn cho cá lên màu thì cho cá ăn tép, còn thịt bò và tim bò là chất dinh dưỡng tốt nhất cho sự phát triển và khỏe mạnh của cá để chống lại bệnh tật - Bạn nên stop cho ăn 1 ngày, hôm sau cho một ít để cá tập ăn cho quen, khi cá đã quen, Bạn sẽ cho thịt và tim bò là thức ăn chính, còn những thứ khác là phụ thôi, chắc chắn cá Bạn sẽ khỏe đẹp - Thân Chào. Koi59

16. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    @DEPEST: cá có biểu hiện quạt trứng như thế cho thấy cập cá có biểu hiện tốt và tích cực đó DEEPEST , cố lên lúc này là rất quan trọng đó DEEPEST , ngày cho ăn 2 cử cũng có thể chấp nhận , nhưng cập cá bố mẹ nhà CÂY VỚI CÁ khi đến lúc giữ con CÂY VỚI CÁ chỉ cho ăn ít và 1 cử trưa mỗi ngày vì trước khi cá cha mẹ bắt cập sinh sản thì CÂY VỚI CÁ có bồi dưỡng cao độ rồi nên lúc sau sẽ trừ lại như thai vào buổi trưa, cân bằng trung tâm của ngày ...Lúc này vấn đề nước rất cần được chú ý nha DEEPEST , nó quyết định 80% sống chết của cá con đó bạn .
    @KOI59: cảm ơn KOI nhiều nha .

17. deepest

deepest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @Cây với Cá : Cám ơn bạn nhiều, mình cứ duy trì chế độ cho ăn bình thường được chứ ? ngày ăn 2 lần, nhưng mà theo dõi nuớc thì như thế nào vậy bạn? nước rất sạch mình dùng lọc vi sinh và 1 cái lọc chìm , khi cá đẻ mình đã tắt bớt 1 cái lọc chìm rồi vì sợ làm động nước.

18. themsro

themsro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trả lời hlong: bọc lưới ổ trứng

Do mình đọc trên diễn đàn thấy AE chỉ vậy, nên sau khi trứng bị cá ăn, mình mua 1m lưới cá loại có mắt lưới nhỏ nhất (mình nghĩ dùng loại lưới này vừa thưa vừa trong suốt -> cá bố mẹ dễ quan sát trứng), dùng dây nhôm cứng (lấy móc áo = nhôm) làm khung hình chữ nhật, rồi căng lưới thành 2 lớp lên đó, sau đó gắn khung này lên giá thế (loại giá thề phẳng), cách trứng ckhoảng 0,5cm.

Sáng hôn qua trứng cá của mình nở rồi, cũng may co mang lưới nên quan sát hành vi cá bố mẹ dễ hơn, mình thấy cá mẹ ăn con ( mấy con bi rơi khỏi giá thể), chắc cũng mất khoảng hơn chục con, mình vội vàng tách cá mẹ ra rồi, cá bố rất khôn, nó chăm con rất tốt nên minh cũng tháo tấm lưới ra cho no tiện chăm sóc!

19. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Chế độ ăn của cá duy trì hay thay đổi là còn tùy ở DEEPEST thôi , nhưng phải làm sao để hạng chế những chất thải do cá cho ra càng ít càng tốt , hãy quan sát cá nhiều lần trong ngày xem trên cơ thể của cá có biểu hiện gì bất thường không , sau đó đều mà ta không thể bỏ qua là ''màu nước '' tức là nước trong hồ cá đó có trong sạch không , nếu như quá nhiều chất lơ lửng trong hồ thì tỉ lệ thành công của cập cá đó sẽ hạ xuống bấy nhiêu , trong lúc này cũng không nên đánh động làm cá hoảng .
    À mà DEEPEST cho ép 2 cập trong hồ 1m có kiến ngăn , nếu như cập kia có phản ứng tranh giành giữ con thì cập bên đây cũng sẽ ít nhiều bị ảnh hưởng.
    CHÚC CÁ KHỎE VÀ SỚM NGHE ĐƯỢC TIN BÁO VUI VỚI ANH EM nha DEEPEST.

20. themsro

themsro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bố ko nuôi con! Làm sao đây?

Cá bột của mình hôm nay đã chết hết rồi!:crying: :crying: . Số là sao khi tụi nó tách khỏi giá thể, cá bố ko cho chúng bám vào mình, mỗi lần cá con bám vô mình bố, con bố rùng mình ko cho bám, tới ngày thứ 3 thì đàn cá chết sách :crying: :crying: . Lúc cá mới tách ổ thì mình có thay nước 1 lần khoảng 20% nhưng vẫn giữ nguyên nồng độ PH, và nước đã qua xử lý kỹ rồi. Ánh sáng thì mình dùng 2 đèn 60cm màu tím hồng bật 24/24. Thấy vậy mình có hỏi người ta bảo là nên giảm lượng nước trong hồ đi, mình về rút bớt nước, chỉ còn khoảng 30cm, nhưng cũng ko hiệu quả? Cá bố thì mình cho ăn thịt bò với tép nữa, thả vào từng miếng nhỏ ko để thức ăn dư lại trong hồ. Chăm rất kỹ mà nó cũng ko cho con bú...:crying: :crying: , tụi nó tiêu hết rùi. Bác nào kinh nghiệm có thể chỉ mình nguyên nhân và biện pháp khắc phục!