Cá dĩa Bạch tạng

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi rosenguyen, 9/3/06.

1. rosenguyen

rosenguyen Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Xin chào các huynh.
    Nhà mình mới có bầy dĩa bạch tạng cỡ 3-4, nhưng mà sao trên thị trường rất hiếm gặp cá dĩa bạch tạng , mình không hiểu do hiếm hàng hay do không có thị trường , các huynh nào có ý kiến gì nhằm giải đáp thắc mắc của mình được không.
    Cảm ơn đã xem thông tin.

2. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Theo em biết, loại cá dĩa bạch tạng này khá hiếm hàng chứ không phải không có thị trường, em cũng mới nuôi cá Dĩa nên cũng biết sơ sơ, loại cá này khỏe hơn các loại khác vì em thấy hiện nay trong bể của em, có 1 con bạch tạng và mấy con bồ câu khoảng 4cm mới mua. Chúng nó đang bị sốc nước nhưng con bạch tạng là thấy khỏe nhất hồ.

À, mà loại này giá cũng cao nữa.

3. caconboilonton

caconboilonton Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi, cá bạch tạng có phải là cá đĩa trắng ko. Tớ nuôi đĩa trắng thấy khó quá, thiệt hại cũng nhiều nhiều rồi.Muốn chọn đôi nào khỏe để nuôi cũng khó quá, đợt trước Tết trên AG nhập về 1 đôi to phết, khá đẹp. Có nghề như họ mà ko dưỡng nổi, sau khoảng 10 ngày mình lên hỏi thăm thì chúng đã hi sinh anh dũng, tiếc thật!

4. conhu

conhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Ai có cá đĩa bạch tạng vậy cho tớ xem với?????Cá đĩa bạch tạng ngoài da màu trắng ra thì tròng mắt phải màu đỏ nữa,thế mắt con cá của bạn màu gì thế??Cá đĩa bạch tạng mình chưa thấy trên thị trường cá của VN,chỉ có 1 số tay chơi thuộc hàng bật nhất thì mới có mà thôi,có bạn đang giữ 99,9%là cá đĩa trắng bình thường chứ ko phải cá bạch tạng đâu.

5. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    và lưu ý thêm là cá trắng sống như thế nào SB không biết, chứ thể bạch tạng, dù là giống loài nào, cũng luôn yếu hơn những cá thể bình thường!
    P.S: theo tin ngoài luồng thì cá Dĩa trắng khá khó chịu...SB chưa nuôi thử..nhưng nghe hù..thấy ghê quá..:(

6. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Conhu đúng đó, cần phân biệt bạch tạng và cá Trắng.
    Bạch tạng là sự đột biến về gien, một bầy may ra có 1-2 con (ấy thế mà Róe Nguyen có cả 1 bầy???????), hihihihihi
    Cá dĩa trắng cho đến hôm nay thì không còn là hàng hiếm nữa rồi, nhiều đại gia đã có rất nhiều. Do lạ, nên ban đầu có giá cao hơn 1 chút, 1 con 6-7cm khỏang 150 ngàn

7. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Hôm qua có ghé qua cửa hàng "Thiên đường cá???"(không nhớ chính xác tên) trên đường Cộng Hòa, thấy có 1 bầy khoảng 8 em cá đĩa trắng (mắt màu đen), size khoảng 3 - 4cm, có hỏi và được biết tên là "cá đĩa Bạch Ngọc" - cái này chắc do chủ tiệm đặt quá, giá 150k/con, bác nào thích có thể ghé qua xem thử.

8. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Em có con này mà cũng ko biết chính xác nó là giống gi các bác ơi,em nuôi chung với vài em khác,mỗi em 1 màu cho vui mắt đây ạ

9. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
  10. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
  11. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    mấy con nè trông hay ghê nha..ko biết giá bao nhiêu thế bác ơi ??

12. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
  13. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    @Mynlove:mấy em này mình nuôi hơn 1 năm rùi bác ơi,con trắng lúc đó khoang 350k,bây chừ ko biết bao nhiêu,chắc chắn là down rùi...

14. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
  15. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Cám ơn MQ-MK nhé,đến giờ mình mới biết lai lịch của thằng này,hihi,trước đây chỉ lo cho ăn thôi chứ đâu biết gốc gác của nó đâu,haha..

16. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Lai tạo tiếp thử xem

Vừa rồi định lai tạo Bồ câu phấn + Lam Đức thử xem có ra được cá đĩa bạch tạng (mắt đỏ) hay không, nhưng khi tham khảo ý kiến của Lamvn thì lại thôi. Không biết ý kiến của các cao thủ khác thể nào nhỉ ???

17. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    @kkk333: thank you bác nha..350k 1 con cơ à..hixxx ghê gớm quá..mà con đó khi đó có size bao nhiêu ?? bác nuôi 1 năm rùi..thảm nào thấy nó béo tốt đẹp giai thế..hixxx
    em lượn các hàng cá ở HN mấy năm nay rùi mà chưa bao giờ thấy 1 con như thế..hixxx...có bác nào ở HN biết ở đâu có mấy con đó bảo em biết với nha..thank you

18. Lioner

Lioner Member

Thích đã nhận:
    0
    Không phải bạch tạng cũng không phải cá trắng mà ở miền nam goi là bồ câu trắng.
    Cá có nền màu trắng hơi vàng có bông vàng lợt dạng chấm nhỏ đôi khi bọng bị bể nên không thấy.

19. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cá bạch tạng mắt đỏ có da giống bạch ngọc không mấy anh, còn albino là giống khác nữa à, anh nào có hình cá dĩa bạch tạng post cho em xem với, cám ơn nhiều.

20. HOANG345456

HOANG345456 Member

Thích đã nhận:
    0
    có thấy gi đâu bạn oi!post lại cho mình xem vói nhé bạn.