Cá đĩa bắt nạt nhau ghê quá

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi hoangqm, 17/5/11.

1. hoangqm

hoangqm Active Member

Thích đã nhận:
    29
    Chào tất cả mọi người
    Mình mới tham gia diễn đàn hôm nay, Chúc mọi người mạnh khỏe - thành đạt

Ai biết làm ơn chỉ dùm mình cách để cá Đĩa đỡ đánh nhau với, bể nhà mình là bể Thủy sinh (1,2m) nuôi 6 chú cá đĩa các loại màu nhưng cá cchú cứ đuổi đánh nhau lung tung. Hiện tượng là có 1 chú bị bắt nạt nhiều nhất nên chẳng dành ăn được gì cả.

Xin cám ơn nhiều.

ilusmily thích bài này.
  2. thanhvtv

thanhvtv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    hihi cho thêm cá đĩa nhiều vào là ok thôi! nó có đánh thì đánh nhiều con, mỗi con bị ít lần đánh đi , nghĩa là chia đều số lần bị đánh cho các con khác!

hoangqm thích bài này.
  3. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Em cũng như bác, chỉ có 1 cách là tách chúng ra thôi, nếu để zậy thì em bị bắt nạt vẫn sẽ bị bắt nạt :)).Nhìn zậy chứ em thấy cá dĩa không hiền chút nào, hồ của em thì cá lớn ăn hiếp cá bé,còn mấy con cùng kích cỡ thì chia bè chia phái, giống y giang hồ, tới giờ cho ăn là loạn cả lên.Nói zậy chứ con nào cũng ăn được, mấy con to thì đường đường chính chính mà ăn, còn mấy con bị ăn hiếp thì ranh ma hơn,lén lút giật đồ ăn như mấy tên trộm, nhìn cũng vui vui:))

hoangqm thích bài này.
  4. hoangqm

hoangqm Active Member

Thích đã nhận:
    29
    Mình hiện giờ vẫn phải là ông Công An bất đắc dĩ với bọn chúng. Lúc cho chúng ăn mình cầm cái vợt cá để ngăn mấy con đầu gấu, đầu tiên nó còn sợ sau đó nó mổ luôn cả vợt của mình nữa, con này cho đi thi đấu quyền anh chắc được huy chương quá. À có 1 kinh nghiệm này muốn chia sẻ với mọi người là khi tắt sủi khí thì bọn chúng hiền hơn một chút.

5. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình chưa bao giờ dùng sủi hết,kiểu này mà dùng sủi chắc sức đầu mẻ trán quá :))

hoangqm thích bài này.
  6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cá đĩa đánh nhau là hiện tượng tự nhiên, chúng tranh dành lãnh thổ mà bạn.
    Nuôi cá đĩa tại miền Bắc chúng ta nếu nuôi chơi và ngắm thì không nên nuôi quá đông vào 1 hồ, trong hồ luôn đặt các vật trang trí như lũa, đá, cây thủy sinh .. cốt để cá đĩa giới hạn lãnh thổ của chúng. Nếu lãnh thổ được xác lập thì cá đĩa chỉ khiêu khích dạng như đùa nghịch chứ không đánh nhau nữa, tránh được stresss cho cá.

hoanganhibs and hoangqm like this.
  7. hoangqm

hoangqm Active Member

Thích đã nhận:
    29
    Thank Bác GHT nhiều vì lời mời. Mình ở Hải Phòng tuy gần Hà Nội nhưng cũng chưa dám nhận lời Bác vì sợ thất hứa do công việc bận quá.

8. phongthanh

phongthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    Chắc sắp bắt cặp đẻ nên đuôi đánh nhau đó bạn

hoangqm thích bài này.
  9. vitchuoi

vitchuoi Member

Thích đã nhận:
    1
    ko ăn thua đâu, cách duy nhất là thanh lý cho mình thôi

hoangqm thích bài này.
  10. tommy_le

tommy_le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    nhà mính cũng con lớn ăn hiếp con bé,lúc cho ăn thì con lớn k cho con bé ăn...làm con bé có kích thước k vượt đc con lớn,con bé thì ăn toàn thức ăn vụn còn con lớn cứ miếng to mà đớp cũng hay cũng tội em nó ^^

hoangqm thích bài này.
  11. Hpa_aqbird

Hpa_aqbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Mình thì đồng ý, hồ rộng tý mà thêm lũa, cây thủy sinh, tạo không gian sinh động thì các em nó sẽ bám những vị trí riêng của chúng, ít dí cắn nhau lắm, hi. Lúc tắt bơm và sủi thì cả đàn biết sắp ăn, tranh nhau ra trước, trong lúc ăn có dí nhau, nhưng vui thôi, tật con nít dành ăn í mà, hi.

hoangqm thích bài này.
  12. chiminh

chiminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Cách nhanh hiệu quả đỡ tốn kém này. Bác bắt mấy con đầu gấy ra bể hoặc chậu riêng (sưởi, sủi đầy đủ) nuôi nó ở ngoài 2 ngày, không cho ăn. Sau 2 ngày thả lại vào bể chính. Cá sẽ bớt đánh nhau ngay.

hoangqm thích bài này.
  13. hoangqm

hoangqm Active Member

Thích đã nhận:
    29
    Cái này là cho đi cải tạo rồi còn gì. Có 1 cách đơn giản để chúng không biết đường nào mà lần là cho thức ăn 4 góc bể, con lớn không còn bắt nạt được con bé nữa vì địa bàn có ăn quá rộng.

14. tepp

tepp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Bể của em là bể 60 nên ko thể rải thức ăn 4 góc được. Tuy nhiên em sẽ nghiên cứu cho con gấu nhất đi cải tạo 2 hôm xem sao

15. chiminh

Thích đã nhận:
    15
    Kết quả thế nào rồi bác cá có bớt đánh nhau không?

tepp thích bài này.
  16. tepp

tepp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Híc, cá nhà em mới nên vẫn nhát quá. Chuẩn bị xô nước ấm để bắt cá ra thì chúng nó hoảng chạy ầm ầm tung tóe hết nước, bật hết cả rễ cây. Thế nên tạm thời em chưa nhốt được đầu gấu các bác ạ.

17. chiminh

Thích đã nhận:
    15
    Cái kiểu chạy hoảng loạn của bạn theo mình nghĩ thì nhiệt độ hơi lạnh.
    Cá đĩa có một thói quen rất lạ là nước giảm nhiệt độ thường rất hay hoảng loạn chạy loạn xạ. Nếu để nhiệt độ ổn định tầm 29 30 độ thì chúng nó cùng lắm cũng chỉ chạy vào một góc đứng thôi chứ không hoảng loạn quãy lung tung.

tepp thích bài này.
  18. tepp

tepp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Đúng là khi có 3 con thì mình để 2 sưởi 100W để nhiệt độ lên 29-30 độ. Nhưng vừa rồi bắt thêm 4 con nữa thì chỉ để 1 sưởi nhưng nhiệt độ cũng tầm 27độ. Không chỉ các em mới hoảng mà có vẻ 2 em lam đức cũng nhát đi. Để hôm nay về cắm thêm 1 sưởi nữa theo ý bác chiminh xem sao

19. chiminh

Thích đã nhận:
    15
    27 độ chưa phải là nhiệt độ khiến cá hoảng loạn đâu bạn ơi. Mình nghĩ nguyên nhân là do cá lạ nhiệt độ vì trời lạnh nên cái sưởi 100W của bạn không chạy đủ công suất dẫn tới nhiệt độ tăng giảm liên tục. Vì sưởi đun một lúc tắt thì nhiệt độ nước lại tụt, sưởi bật nhiệt độ lại tăng. Cái đó dẫn tới cá nhát. Bạn nên cắm thêm sưởi và cố gắng để nhiệt độ không giao động nhiều trong thời gian ngắn cá sẽ hết nhát.
    Giới hạn để cá không bị sốc mình tham khảo được là giao động dưới 1 độ trong vòng 1h.

tepp thích bài này.
  20. tepp

tepp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình đã cắm 2 sưởi, nhiệt độ khoảng 30-31 độ theo nhiệt kế (chắc ko tốt lắm cho cây). Nhưng hôm qua phát hiện 1 em man đỏ bị nấm, người nổi các vệt trắng như nốt bỏng màu trắng. Chắc cũng do nhiệt độ không cao? Giờ phải cách ly em này và ngâm tetra Nhật hả bác chiminh? Thuốc này mua ở hiệu thuốc hay mua ở cửa hàng cá vậy?