Cá dĩa bệnh?(Rách vây - đen vây)

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi kid 2005, 31/7/06.

1. kid 2005

kid 2005 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Nhà em có nuôi 1 đàn cá dĩa gồm 5 con, size 7-11. Không hiểu sao nuôi chung được nửa năm thì có 1 con bị rách vây bụng. Phần mép vây trở nên đen và cá ngày càng xấu. Các con còn lại cũng bắt đầu có biểu hiện rách vây. Vậy cá nhà em có mắc bệnh gì không , xin anh chị vui lòng giải đáp dùm, cám ơn.

2. lamcamthanh

lamcamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nói lơ tơ mơ quá, khó đoán bệnh lắm, nói chi tiết hơn nhé, chắc có thể tại thức ăn hoặc nước hoặc cách thay nước ,....

3. kid 2005

Thích đã nhận:
    18
    Đàn cá dĩa của em vẫn khỏe,chỉ có điều vây bụng bị tưa ra thôi, em cho chúng ăn tép mỗi ngày, không biết đó có phải là nguyên nhân khiến vây bị rách không ?

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    kođâu cho ăn tép mà cũng có chuyện thì ngộ đây ......bây giờ anh thay 50% nước trong hồ xem , may thai tiếp như vậy ...anh nhớ lại xem con cá đầu tiên bị là con nào ...bắt nó ra ...quan sát kĩ ...nhưng con bệnh riêng , khỏe riêng ....lấy o3 sụi 20-25 phát với nước trong hồ ...sục vào cá luôn cũng tốt ...nhưng em thấy sục vào .hồ thì có khả hơn...xem sao rùi báo tiếp

5. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Có thể bọn nó đánh lộn rách vây.
    Hoặc hồ bạn có gì cạnh sắc hay ko?
    Tách riêng ra thử xem.Nhớ cho muối vào,chờ xem nó có lành vây ko? Liều lượng tầm nửa kí muối cho 100l

6. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Sục vào cá luôn là sao bro? :confused:
    Sục ozone đừng lâu quá kẻo phỏng mình cá!

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    áy em muôn 1nói là để cá trong hồ đó sục o3 luôn ...chứ ko nói là sục trực tiếp lên cơ thể trong phạm vi nhỏ

8. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng đó. Để cá trong hồ mà sục ozone lâu wá là cá trắng nhách rùi chết đó...Em tiễn 6 chú bồ câu vì vụ đó rùi:crying: :crying:

9. hunghong

hunghong Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình Nghĩ khả năng lớn nhất là môi truờng sống không tốt nên tụi nó đánh nhau đó thôi bạn ạ ! bạn thử thay nuớc xem sao !?!

10. kid 2005

Thích đã nhận:
    18
    Đúng là bầy cá của mình có đánh nhau. Để ý mấy ngày nay mới thấy. Vì không có đủ hồ nên mình nuôi chung 5 em, con cái size 11 to nhất thường xuyên rượt 4 con còn lại, ngay cả khi ăn nó cũg rượt, làm cho 2 em size 6-7 không ăn uống gì được cả. Nhưng khi mình tách ra thì có vẻ bọn nó buồn, núp vào góc hồ, chả bơi lợi gì cả. Không biết bác nào có cao kiến để gỡ rối cho mình trong tình huống này không, hic hic

11. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    khi bạn tách hồ tụi nó hoảng nên chưa bơi lội thôi, bạn cứ để im vài ngày là OK thôi à.
    mà tách hồ nhớ lấy ít nước cũ từ hồ lớn wa nha, bạn dùng toàn nước mới là nguy hiễm lắm đó.
    thân chào.