Cá dĩa bị bể bông?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi tamthu, 16/7/08.

1. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Chào các AE.
    Cho mình hỏi,cá mình khi mua về size 9 bông rõ đều (ngang -dọc gần giống hạt lựu), nay được 12 thì bông dọc đứt dần rồi chỉ còn sọc ngang thôi. Các AE có biết lí do k?Hay giống này bông là vậy?Có người nói đó là giống bồ câu cũ?
    Vậy cho mình hỏi giống hạt lựu, tiger (sọc đứng) và loại sọc ngang , hiện tại lại nào đang được thị trường ưa chuộng? Nhờ AE chỉ dùm.
    Cảm ơn

2. nhansynhan

nhansynhan Member

Thích đã nhận:
    0
    Tiger hiện đang được chuộng hơn bạn ơi. Mình đang có một cặp, nhưng chưa đẻ.
    Đây là ý kiến của mình, còn thích hay không thích còn tùy thuộc vào "gu" của mỗi người.

3. acnhancocchu

acnhancocchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Bồ câu đẹp nhất vào giai đoạn size 8 - 10, đẹp về dáng, về màu, về bông qua giai đoạn trên mất đẹp dần dù có đẻ hay không-hiện tượng bể bông-
    - hạt lựu: bể bông
    - Bông đứng, nằm, nghiêng........:chạy bông
    Có lẻ do giống bồ câu là vậy

4. Cá xấu

Cá xấu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình như những em lên bông sớm sẽ bị bể bông khi trưởng thành thì phải.

5. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Có cái vòng luẩn quẩn là cá lên bông sớm thì dễ bán nhưng người nui mua về nui bị bể bông nên chán ko dám mua nữa, cá lên bông trễ thì nui tới lớn vẫn ko bị bể bông nhưng khó bán khi cá còn nhỏ, mà phải nui lớn nên giá thành cao -> khó bán.

6. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Nói như acnhococchu và haohao thì cá bồ câu chì đẹp nhất vào lúc size 8-10. Lớn hơn size đó cá sẽ có thể bể bông, chạy bông,... Vậy cá mình đang trong trường hợp chạy bông ngang rồi! Vậy nếu như đời con chúng cũng có thể sẽ có bông đứng hay hạt lựu không nhỉ?
    Hiện mình đang có 10 con bồ câu size 5-6 mà đã nổi bông sớm, rõ.Vậy chắc sau nay lớn hơn sẽ bị bể hoặc chạy bông sớm?

7. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh haohao nói wa hay luôn đó nhiều người thì thích có bông sớm nhưng thật ra sau này ko đẹp vì nó hay bể bông,thưa ra nên ko đẹp.Còn ra bông từ từ thì sau này dù đẻ xong vẫn thấy đẹp.Mà cá ra bông chậm và ko màu thì khó bán dù sai đã 5 ihchichi.

8. Varg

Varg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy thì cũng rất khó lựa. Khi em ra tiệm cá lựa một em size 9-10 thì sẽ bắt những em bông đã lên hết cho chắc, lỡ sao mua về em nó lên thiếu bông thì chỉ có nước ngồi khóc.

9. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    >> Cá cha mẹ của anh lên bông sớm thì cá con của sẽ lên bông sớm thui ạ.
    >> Cá 5-6cm mà đã gần đủ bông là thuộc loại sớm roài ạ, sau này thì hên sui, có khi nó trắng bóc (bồ câu phấn) hoặc đốm như beo cũng không chừng:D, Thân.

10. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Chào Haohao và các bạn.
    Hiện mình còn một cặp cá đĩa size 11-12, một con bông rõ đẹp nhưng bông bắt đầu có dấu hiệu chạy ngang rồi.Con còn lại phần sọc đỏ nằm ngang nhạt,phần trắng trội hơn hẳn.Có phải con này là phấn không? hay trắng toàn thân mới gọi là phấn?

11. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Hiện tượng cá bồ câu lúc mới mua thì bông đầy đủ và màu sắc sặc sở sau một thời gian sẽ phai màu và vân bị mờ đi. Nguyên nhân là người bán đã cho ăn chất kích thích màu. Bạn ko tin thì mua một gói kích thích lên màu về trộn vô thức ăn cho cá ăn. Bảo đảm sẽ trở lại hình dáng như ban đầu. Nhưng cá bị cho ăn chất kích thích màu sau này sẽ có phản ứng phụ rồi bạn sẽ thấy :laughing:

12. concavang

concavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình chưa gặp trường hợp này bao giờ nhưng dù sao đó cũng là 1 kinh nghiệm hay !