cá đĩa bị bệnh cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi hiep, 13/7/07.

1. hiep

hiep Guest

cá của mình mấy hôm nay ăn rất ít,đến sáng nay thì bỏ ăn cả bầy luôn.Một số con thì ngoi lên mặt nước ngớp ngớp,bụng những con đó tóp cả vào ,trông chúng rất mệt mỏi.Mình thay nước 1 ngày 1 lần chế độ ăn thì 2 bữa 1 ngày.chủ yếu là cho ăn thịt bò và tôm xay nhuyễn.độ ph trong bể khoảng 7.0,nước tương đối sạch sẽ.Ai có cách nào chữa trị thì giúp mình với chứ không thì mình sợ chúng không qua khỏi quá

2. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    cá bao nhiêu cm rồi bạn? nuôi từ cá bột lên hay là mới mua về gần đây? cá ngoi lên mặt nước là bị thiếu oxy đó, bạn nên tăng lượng oxy cung cấp trong hồ, bụng bị tóp lại, có thể cá bị teo ruột (hết thuốc chữa) vì bị bỏ đói lâu ngày, hoặc những chú nhỏ con ko dành ăn lại với những chú lớn hơn, bị đói lâu ngày nên cũng bị teo ruột. Bạn cho thêm thông tin về kích thướt hồ và mật độ nuôi để mọi người dễ tư vấn hơn. Thân.

3. hiep

hiep Guest

cá khoảng 5 cm anh ạ.Em mua cũng được hơn 1 thang nay rồi,trong bể của em nuôi 6 chú (04 chú size khoảng 7cm 02 chú size 5 cm) mỗi khi cho thức ăn những con to hay đánh và giành ăn của những con bé lắm cho nên đã mua được hơn 1 tháng rồi nhưng những con bé chẳng thấy lớn gì cả anh ạ.Em phải làm sao bây giờ?TRông nó bơi mà thấy thương nó quá,người thì gầy và sậm hết cả mầu lại....À anh HaoHao ơi trong Nam khoảng tháng 12 (mùa đông) thì có cá con không hả anh?Nếu mua cá vào mùa đông liệu có sợ cá chết không hả anh?Vì em ở ngoài Bắc có thể sang năm sẽ vào Nam chơi nhưng lại vào mùa lạnh nên không biết phải thế nào nữa.nếu khi nào vào đó thì em nhờ anh giúp em với nhé.Thân

4. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Cá ko đồng size thì bạn phải tách nuôi riêng, có thể ngăn ra như nuôi la hán í, hoặc lúc cho ăn thì rải đồ ăn nhiều và khắp hồ để khi những con lớn đã no nê thì 2 con cá nhỏ còn có cái mà xơi nhưng mau dơ nước lắm, nói chung bạn tìm cách gì đó để 2 con cá nhỏ có thể ăn uống đầy đủ là được, bị đói lâu ngày dẫn đến teo ruột thì pó chiếu luôn.
    Mùa lạnh mà chuyển cá ra Bắc thì vô cùng khó khăn, cá đã nhừ tử vì vận chuyển mà còn bị sốc nước và sốc nhiệt độ nữa thì cơ may sống sót sẽ rất thấp. Bạn nên tính kỹ. Thân chào.

5. hiep

hiep Guest

bạn cứ để nước như vậy 1-2 ngày sau đó thay 50% nước trong bể nếu cần thiết thì cho thêm thuốc vào nhé.chúc cá bạn mau khỏe.

6. hiep

hiep Guest

Hôm qua em đã tách riêng hai chú cá nhỏ ra rồi anh ạ ,em cho chúng vào bể 30x25x35 ,chúng hơi mệt mỏi...hôm nay em đi vớt bọ gậy cho chúng ăn xem thế nào chứ sáng nay thì cho thịt bò 2 dứa nó không chịu ăn mong là không sao...Ôi ước gì nhà em ở trong HCM nhỉ hic.hic