Cá đĩa bị bệnh đường ruột....Help me!!!

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi typoon, 9/8/06.

1. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    mình có 2 đôi đĩa bông cúc , nuôi được 1tháng ...gần đây có hiện tượng cá bỏ ăn ...vây xếp lại , nằm ngang trên măt nước hay đáy bể , cá vẫn ăn nhưng ít và ra phân trắng....em đoán là bị bệnh đường ruột nhưng không biết chữa thế nào...mong mọi người chỉ bảo ...trông lũ đĩa mà xót xa.~X(

2. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    dạo nè ở Hà Nội trời mát nên những con đĩa yếu thường dễ bị bênh sình bụng mà...cá như anh nói đúng là bênh nè roài..thân teo..sậm mầu...phân trắng..bỏ ăn.nếu bệnh mới sau 1 hay 2 ngày thì lôi đi ngâm nước muối và tăng nhiệt độ lên 32 độ..còn nếu bị lâu lâu roài thì mua metronidazol 50mg/ 100l nước..ngâm cá ko cho ăn 1 thời gian..khi nào thấy bơi lội bình thường thì cho ăn lại..cho ăn ít thui nha !! ca hồi phục mới cho ăn bình thường !!

3. tranviethoai

tranviethoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    làm theo hướng dẫn của Mynlove, chỉ khác là Metronidazon 500mg/100lit nước

4. damnghost

damnghost Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn ơi cho mình hỏi. Vậy cuối cùng là 50mg/100l hay là 500mg/100l nước vậy? Hai con số đó khác nhau xa lắc à nha.

Thêm nữa, các bạn vui lòng cho biết phải xài thuốc hoặc ngâm nước muối trong vòng bao nhiêu ngày? Và sau bao nhiêu ngày mới được thay nước sạch như bình thường? Thuốc mà các bạn nói là dạng gì (con nhộng hay dạng bột) và có thể mua ở đâu?

5. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    ôi em xin lỗi em gõ xong quên ko kiểm tra...là 500mg mới đúng..50 mg chắc là đo hơi khó...bé xíu ..;)) sozy mọi người..cái thuốc metro nè bán dạng vỉ...1 viên là 250mg roài...2 viên là đủ cho 100l nước..giá là 500 vnd 1 viên..

6. rainy009

rainy009 Member

Thích đã nhận:
    0
    em nghĩ bác nên tăng nhiệt độ nước len khoảng 30 đi đồng thời bác cho cá an thêm thức ăn có trộn tỏi .Mong cá bác mau khỏi bệnh

7. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    thank bro ...cá của em trông khá khẩm hơn rùi.....hehe:laughing: