Cá Dĩa : bị chấm trắng kỳ trên và đuôi

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi Bé~~~Cá, 15/9/06.

1. Bé~~~Cá

Bé~~~Cá New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có cặp cá dĩa bị chấm trắng nhỏ ở kỳ trên gần sau đuôi và cả đuôi cũng bị :( , mấy anh làm ơn cho em hỏi là cá của em bị gì vậy???:-S thanksss

2. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    cá bạn bị nấm rùi, bạn ra tiệm cá, tả bệnh rùi mua thuốc về ngâm là ổn thui, nên chữa càng sớm càng tốt nha, nhớ hỏi kỹ hướng dẫn trước khi dùng.

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    bẹnh này thì cũng chị muối và nhiệt độ là 2 nhân vật chính thui bạn à , ngoài ra cunng4 có cái phụ nhưng bạn hảy tìm lại bài cũ nhé ...có nói rùi đó, bệnh nấm trắng do bạn nói chứ bạn ko nêu triệu chứng thì ko biết

4. Bé~~~Cá

Bé~~~Cá New Member

Thích đã nhận:
    0
    Muối và nhiệt độ hả anh??? làm như thế nào anh có thể hướng dẫn dùm không?? tuy cá bị như vậy nhưng vẫn khỏe mạnh lắm !!!

5. gacon

gacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ơi! cái này là của chú mình chỉ cũng 1 lần mình làm thử rồi cũng như cây với cá nói.
    bạn cho cá vào xô có khoản 20l nước rồi cho khoản 150g muối cho sưởi vào 30 độ.mổi ngày thay 50% là vài ngày là cá se mất hiện tượng đó thôi.mà nhớ cắm sưởi phải canh nha ko canh là có canh cá ăn đó.hiiii
    kinh nghiệm ko đáng là bao có gì xin các bác chỉ bảo

6. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    ra ngoài tiệm mua cái loại thuốc màu xanh nhỏ vào có được không nhỉ, tớ làm thấy cũng hiệu quả ???

7. sucsong_HN

sucsong_HN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    bạn nên mua thuốc xanh ngoài hang cho vao bể cá, nhơ tăng nhiệt độ lên, cho nhiều muối 1 chút , thế là khỏe nhanh lắm

8. Flame

Flame Member

Thích đã nhận:
    0
    Chỉ bạn cách dễ nhất nè , bạn chuẩn bị 1 thau nước và 1 chén nước muối ( muối ăn nha )thật đặc . Bắt cá bệnh ra thau , sau đó bạn cầm cá trên tay và thấm nước muối tha vào chỗ nào bị đốm trắng , tha tha vài lần rồi thả cá vào hồ trở lại . Chú ý là vuốt xuôi theo mình cá nha , đừng để cho nước muối vào mang cá và mắt cá nha ( nó chết á :D) . Bạn nên mua muối hột ở tiệm cá về rải hàng tuần để tránh bệnh đốm trắng cho cá . Tốt nhất bạn nên thay hết nước của hồ cá bệnh ( thay hết luôn chứ ko phải 1/2 hay 1/3 đâu vì như thế sẽ còn mầm bệnh trong nước )

9. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn ra tiệm mua thuốc trị nấm về ngâm đi ,tăng nhiệt độ lên khoảng 31 ,sau 2 ngay thay nước ra từ từ là ổn

10. cá cảnh

cá cảnh Guest

dùng thuốc thì sợ lắm có tác dụng phụ đó bạn ơi , thôi tốt nhất là l;àm như CÂY VỚI CÁ và FLAME chỉ cho chắc ăn , hôm trước cá dĩa nhà CÁ CẢNH cũng bị thế trị theo cách của CÂY VỚI CÁ chỉ ấy , đến nay cá đã khỏe như chưa bị sao hết .Ủa mà đến nay cá đã qua thời kì nguy hiểm chưa bạn.

11. Ferrari

Ferrari Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cho mình bồ chao chút: bạn ra tiệm mua lọ thuốc trị nấm rồi nhỏ vào ,sau đó tăng nhiệt độ lên khoảng 28-29 độ là ok(đây là cách của mình hay áp dụng)

12. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    cá của em cũng bị nhưng trên toàn thân và trên vây , nhưng hiện đã ngâm thuốc và ok roài nhưng tác dung phụ của thuốc là trên vây đuôi, bơi vây trên xuất hiện nhưng vệt loang lổ giống như bị nấm, em chẳng hiểu tại sao nữa??

13. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    cám ơn gà con nha, mình mém nữa là có canh cá + với nước mắt rùi,,,
    kịp đọc bài của bạn mà mình mới nhớ đến cái sưởi ấm đó,,,,
    thanks nhiều ,,,,hi,,hi,,

bác cây với cá cho mình hỏi.bệnh này có lây cho cá khác kô,,,,,

14. cá trên thớt

cá trên thớt Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bệnh nhầy sẽ lây đó bác nếu bác ko kịp thời khống chế, tôi nói vậy có nghĩa là lây cho các con khác trong hồ hay chung nguồn nước ( nuôi chung có vách ngăn)

15. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Lây rất lẹ, nên tách ra ngay, cho muối hột vào khoảng 400g/ 100l, nếu bạn muốn nặng đô hơn thì tăng thêm cũng được. Nếu có một vài chấm trắng thôi thì bạn làm cách của Flame là được, vì mình cũng đã từng thử qua. Còn nếu bị nhiều quá thì mình không biết có hiệu lực không, cái này chắc mua thuốc ngâm quá. Nhiệt độ bạn nên cho 30 - 32 độC, nhưng bạn nên cẩn thận với cây nhiệt độ vì nó nóng lên bạn không kiểm soát được trong hồ là bao nhiêu độ. Nên mua thêm cây đo nhiệt độ cho chắc ăn. Với lại hồ cá nên lúc nào cũng có muối vì nó đề phòng và hạn chế bệnh nấm tái phát ( chỉ đề phòng thôi nhé)