cá dĩa bị dín vây !

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi utgold, 22/9/07.

1. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    hỏi về bệnh nấm vậy !

Cá nhà mình ko biết vây nó bị làm sao mà nó cứ dín lại với nhau 1 ít 1 ít 1 (tức là chỗ dín chỗ ko dín ).Mình nghi là no bi nấm vây , mà có bạn nào bị tình trạng này chưa,mình phát hiện thấy đầu nó có vẻ hơi xẹp xuống (đang trong thời kì bung đầu ) mình lo quá. Có bạn nào biết cách giúp mình nha . Cá no vẫn ăn uống bình thường,vẫn hiếu động như ngày nào chỉ có mỗi điều là đầu nó có dấu hiệu xẹp đầu và vây bơi nó dín lại thôi ( chỉ 1 bên phải thôi , lúc trước no đâu có bị như vậy đâu )[-(

2. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    vây nó dín vào nhau các bác ạh !

có bác nào bít chữa bệnh vây nó dín lại với nhau ko ? lúc đầu mới mua về cá nó đâu có hiện tượng này ,nhưng 1 thời gian sau em thấy nó có có biều hiện là dín vào nhau ,nhưng lúc đó là mới dín 1 ít thôi . Sau vài tháng thì nó dín lại với nhau một nhiều hơn ,nhưng nó vẫn bơi được , nó chỉ dín ở bên trái thôi chứ bên phải vẫn xòe bình thường thôi ! có ai giúp em với :-S

3. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    *Vây bên trái của nó bị dín lại với nhau , mình ko biết nguyên nhân do đâu nữa.Lúc mới mua về mình chưa thấy vây no dín như vậy,vây nó vẫn xòe ra và bơi rất thoải mái !nhưng bây giờ thì nó dín lại các khớp ( gân ) lại với nhau,và có những mấu gân nữa nổi hột hột lên,có ai bít nó bị bệnh gì ko ạh
    *Sẵn tiện cho em hỏi cá dĩa mà đi phân trắng mà sợi dài thì nó bị bệnh gì vậy
    *Còn có 1 con cá nó cứ nằm trong góc ko chịu bơi đi dâu hết(nằm gần hộp lọc ) ko chịu ăn.
    Các huynh giúp em trả lời mấy câu hỏi này nha . Mỗi " * " là 1 con cá bị bệnh,chứ ko phải 1 con bị cả 3 loại bệnh đâu. MONG CÁC HUYNH GIÚP ĐỠ . THANKS !

4. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Utgold lưu ý: các topics của bạn được gộp chung lại ở đây, đừng mở nhiều topic với cùng nội dung như thế nữa nhé.

5. calauhang

calauhang New Member

Thích đã nhận:
    0
    â

bận nên bỏ 1 ít muối để sát trùng nếu kko thì nguy đấy:confused:

6. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    -Thử sưởi 32 độ và cho tetracylin vào xem, 1 viên 500 mg cho 50 lít nước, ngâm 24 tiếng thay 1/2 nước sau đó bổ sung.
    -Cá đi phân trắng là do bị bệnh đường ruột, cho Metro với liều 1 viên 20L + sưởi 30-32 độ duy trì liên tục và sau 2 ngày cho cá ăn lăng quăng đầu xem có cải thiện gì không.
    Nếu có kết quả thì thông báo cho anh em một tiếng nhé:D

7. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    hiện tại cá của em cũng đã khỏe hơn trước rồi,nhưng khổ nổi còn em nhỏ cứ núp sau hộp lọc,khi cho ăn thì mới mon men chui ra ăn còn ăn xong thì chui vào lại .
    khi nào lấy máy hình về pót cho các anh em "chém" :D