cá dĩa bị hở mang?????

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi hlong123, 12/12/06.

1. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em để ý thấy phần thịt từ mắt đến khe mang của mấy con cá dĩa nhỏ của em( khoảng 4 phân) nó hơi bị dầy, giống như là bị sưng lên vậy!lúc trước thì em cũng để ý nhưng nghĩ là do nó còn nhỏ, phát triển chưa hết nên như vậy, nhưng lâu rồi mà nó vẫn k hết, thậm chí càng lớn em càng thấy nó dầy nhiều hơn...k biết đó có phải là hở mang k ạ?( em nhìn kĩ thì thấy khe mang của nó lúc thở cũng k rộng lắm..chỉ có phần thịt dầy nên khi nhìn từ chính diện thì giống như mang hở ra rất rộng vậy:confused: :confused: )..mong anh chị chỉ giúp em cách trị bệnh này!xin cảm ơn.

2. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Do người nuôi cho ăn nhiều quá nên phát triển không đều mình cá và man cá. Em có thể tập cho ăn đều độ ít lại và tốt nhất là thịt bò. Nếu là giống cá trắng thường bị như thế lắm
    Còn một nguyên do là môi trường nước tệ quá làm cá thở gấp nên sưng man đấy. Hoặc man bị nhiễm khuẩn

3. hlong123

Thích đã nhận:
    0
    cá em đúng là cá trắng rồi..nhưng việc phát triển k đồng đều thì hình như k phải đâu anh minhphong ơi.vì khe mang vẫn hẹp( chỉ bị sưng phần ngoài thôi), thở cũng k gấp nữa..em sẽ thử xem lại môi trường nước vì có lẽ do hồ nhỏ nuôi có 4 con,lại có máy lọc chạy 24/24, thấy nước trong veo nên em lười thay nước lắm, có khi 2 tuần mới thay:rolleyes: :rolleyes: ..hè hè..nhưng nếu đó là một bệnh thì có cách nào chữa k ạ? hay chỉ cần thay nước sạch sau một thời gian là được..?thân.

4. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    @MinhPhong: Bạn nói "...Nếu là giống cá trắng thường bị như thế lắm" Bạn làm Tôi lo quá, vì Tôi đang có nhiều cá Trắng lắm, còn có những cặp đang đẻ nữa - Vậy thì đến lúc nào sẽ bị như vậy...cách phòng bệnh như thế nào ? Bạn có thể cho Tôi biết rõ hơn được không ? - Cảm ơn nhiều nhé ! Thân Chào, Koi59.

5. hlong123

Thích đã nhận:
    0
    sao k bác nào trả lời dùm em hết vậy?hu hu...bây giờ em đã thay nước đều đặn hơn rồi nhưng k biết nên bỏ thuốc gì để mang cá bớt sưng? xin mọi người chỉ giúp...

6. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em xem lại kỹ xem có phải là cá bị sưng mang hay không? Nếu có thì em bỏ thử 2 viên tetraciline 500mg vào, tăng nhiệt độ lên 33~34 độ, qua hôm sau thì thay 50% nước. Thử đi rồi sẽ có kết quả tốt, cá không chết đâu mà lo!!!!

Thân!
    :)

7. hlong123

Thích đã nhận:
    0
    2 viên tetracilin cho mấy lít nước vậy anh huylemusic?hồ em nuôi 4 chú cá trắng, kích thước chỉ có 40x25x25 thôi ạ...