cá đĩa bị ... lạ wá ???

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi phuocnaki, 1/2/08.

1. phuocnaki

phuocnaki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhờ anh em tư vấn giúp mình nhé!
    - mình nuôi 10 cá đĩa size 10, nuôi từ nhỏ. có 2 em hình như vừa bắt cặp, lúc nào cũng đi bên nhau. có một em thì biểu hiện hơi lạ. một mình đứng giữ cây sưởi ko cho con nào đến gần. miệng thì cắn vào cây sưởi giống như chuẩn bị đẻ vậy đó. khi cho ăn thì chỉ đóp một chút cho có lệ thôi. mình đã bắt nó ra ngâm metro 2 ngày và ngân nước muôi một ngày , nhưng khi thả vào hồ trờ lại thì một ngày sau thì nó vẫn vậy à. không hiểu nó bị gì nữa. vây trên và dưới vẫn căng, màu sắc thì bình thường.
    anh em nào có kinh nghiệm giúp mình với ~X( ~X(

2. kingofmerit

kingofmerit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo như ý kiến của mình thì cá bạn không bị bệnh gì đâu, có lẽ nó đang dọn ổ vì muốn đẻ đó. Bạn quan sát xem có con nào thường "ve vãn" với cá giữ cây sưởi không?
    Theo như bạn nói thì cá của bạn còn tơ, nếu có đẻ có lẽ tỉ lệ đậu con cũng chưa cao.

Vài ý kiến của cá nhân.
    Thân.

3. trongkhanh

trongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bat 2 dua ra ho nho cho o rieng di ban nó muon de do

4. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    cá anh không sao đau anh đó chỉ là biểu hiện muôn đẽ thôi anh cứ tách ra là 1 2 tuần là có thể nó đẽ thôi anh không cần lo lắn quá.thân

5. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá mà cờ vẫn căng màu sắc vẫn ok thì cá ko có sao đâu bạn ơi .bạn cứ cho nó đẻ trong hồ 1,2 lần đi ko có vấn đề gì đâu nhớ wan sát xem nó bắt cặp với anh nào nha .Chúc bạn năm mới ăn tết vui vẻ cùng với mấy chú cá bột .

6. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    em nghe nói cá mà đẻ trên cây sưởi có thể bị phỏng và tổn thương chỗ đó, sau này có thể mắc bệnh không đẻ được đâu, anh nên tách nó ra 1 hồ có giá thể đi

7. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    chúng nó chuẩn bị đẻ rồi bạn ưi ! Bạn nên chuẩn bị một cái giá đẻ thì tốt hơn và nhớ tách chúng ra khỏi mấy con khác nhé
    Chúc bạn có một đàn cá con khỏe mạnh.

8. phuocnaki

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn anh em đã chỉ dẫn nhiều nhé!
    nhưng có điều là một bầy là 10 con. nhưng con đó chỉ đứng một mình à. không có bắt cặp với con nào hết...~X( ~X( . khi cho ăn mới chịu rời chổ đó. nhưng ăn it lắm. không tranh ăn với những con khác nữa ??? có khi nào trên cây sưởi có gì ngon không các ae. có anh em nào gặp qua trường hợp này chưa???~X(~X( mình mới tập nuôi thôi.. đây là bầy đầu tiên mình nuôi được đó. kinh nghiệm mình chưa có nhờ anh em giúp đỡ .
    à nhưng mà từ lúc cá dọn ổ đến khi đẻ là bao lâu ???

9. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cá gần đẻ còn có biểu hiện rùng mình và vòi sinh dục lồi ra khoảng 3 mm nữa, nếu cá bạn ko có biểu hiện rùng mình và vòi sinh dục chưa lồi ra thì chưa chắc đã là sắp đẻ, cần xem xét cả theo hướng cá bị bệnh nữa.

Tuy nhiên cũng cần cẩn thận vì nếu đẻ thật mà đẻ vào cây sưởi thì tiêu cái bộ phận đẻ đó cho nên phải làm sao để em nó chọn chỗ khác đi thôi.

Chúc cá khỏe.

10. phuocnaki

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn anh em nhiều nhé! đúng là cá mình đẻ rồi nhưng con trống đứng ngó ko à! ko làm gì hết chiều lại xem thì thấy ko còn trúng nào hết. khi đẻ con mái có màu rất lạ. vòi sinh duc lộ ra nhìn rất rõ .con còn lai ko biết có phải trống ko nữa. nhìn lồi mắt cũng ko thấy cái gì lồi ra hết. giờ ko biết làm sao để tìm cho nó đúng một cặp nữa? anh em có kinh nghiệm giúp giùm.

11. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hihihihhi vậy là trứng sẽ ko đậu rối vì con đó ko làm ăn được rồi ,vậy bạn bắt nó vào hồ tập thể lại coi nó hay đi chung với anh nào và chịu rùng mình với anh nào.Nếu thấy nó bắt cặp thì cho nó đẻ lại xem con trống nó có lướt theo ko nha .Chúc bạn mau có cá bột để nuôi chơi hihihihi.Vui lắm đó bạn .

12. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    chắc tại cá của bạn còn tơ wa' chưa biết hết các kinh nghiệm của bậc làm cha mẹ
    CHÚC CÁ BẠN ĐẺ KÌ SAU SẼ BỘI THU