Cá dĩa bị lở bụng, cách xử lý !!

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi kitax, 1/11/06.

1. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Xin chào,

Một trong các con cá đĩa của mình (5cm) bị lở bụng nhìn thấy thịt luôn :laughing: . Cho hỏi nên mua thuốc gì, mua ở đâu và chữa trị bằng cách nào. Mình ở TP.HCM SOS .. SOS

Cám ơn.

2. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    nếu cá bị 1 vết sưng như mọng nước rồi bắt đầu bị loét thì bạn có thể mua melina về dùng.. 1viên/60L nước.. :-$ đây là loại thuốc dành cho các chị em nên trước khi hỏi phải mặt dày 1 tý:D =))

3. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @typhoon: Cá em bi lở chu khôn có mọng nước anh ơi. Vói lại cái thuốc đó nó "nhạy cảm" quá. Có loại thuốc nào khác không anh?

4. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    um....theo như mình biết thì đây là loại tốt nhất rồi đó....dùng chỉ trong vòng 2 ngày là vết loét sẽ khô....nếu ko đi đc bạn chịu khó nhờ ngưồi quen vậy......bây giờ mới thấy có bạn gái lợi hại thật...hihi:D

5. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    hic, đúng là trên đời nhiều cái ác thật. Thôi kệ, chiều này em làm mặt dày ra tiệm thuốc cái. Tất cả vì tương lai của các em cá dĩa thân iu. Cám ơn anh Typhoon

@All: Các anh chị khác có cách nào khác ít "nhạy cảm" hơn giúp em nhé. Cám ơn trước.

6. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    chú ý đừng dùng quá liều.....dùng quá liều cá sẽ bị rụng vây...tuỳ theo việc cá bị loét nặng hay nhẹ mà thêm bớt lượng thuốc!!!! nếu mới bị thì chỉ cần 1viên/70l cũng ổn rồi.

7. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @typoon: Anh cho hoi ngâm trong bao lâu? Nhiệt độ? Thay nước ra sau ? Cám ơn !

8. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    bạn tăng nhiệt độ lên 30C, sau khi vết loét đã khô hẳn thì hẵng thay nước( khô ở đây nghĩa là lớp thịt rữa màu trắng đã rụng hết) sau đó lại cho thuốc nhưng với liều lượng ít hơn.....cũng nên để ý cái chỗ thịt rữa ấy nó mà bong ra dính linh tinh thi cũng phiền toái ra phết, cái naỳ dễ lây...

9. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @typoon: Cám ơn anh. Tối nay di làm về em sẽ thử. !!

10. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Ò í e .. Cá em lên đường

Hi,

Chiều nay đi làm về lùng hết các hiệu thuốc mà không chỗ nào bán Melina (Hay mấy cô bán thuốc không muốn bán cho em không biết :confused: ) Em mua được Metrodinazole 250mg. Mừng quá đem về nhà, lật hướng dẫn sử dụng ra xem: http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=10879

Sau khi đọc kỹ hướng dẫn (500mg/100l nước) em rút bớt con 50l nước trong hồ rồi pha 1 viên (250 mg) vào. Hý hửng ... 5 phut sau, tự nhiên cá bơi ngang ... :confused: .. 1 phut sau cá bơi đứng ... :sick: ... hoảng quá vớt ra phần nước vừa rút chưa có thuốc và sục khí ... 10 phút sau ... ò í e .. cá em lên đường..

Em không hiểu tại sao lại như vậy, có bác nào có thể giải thích giúp em để em rút kinh nghiệm không?

Cám ơn.

P/S: Em gửi cái hình vỉ thuốc Metrodinazole mà em mua được cho mấy bác xem

11. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Thuốc chữa đường ruột mà bác chữa lở mình thì cá bác lên đường cũng là ok rồi!lần sau nế cá bị lở mình thì phải hỏi cô bán hàng đến khi nào bán mới thôi bác nhé.:laughing: :laughing: :laughing:

12. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    bác này lại ko đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng rùi.

13. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Kỳ lạ ghê.

Hi,
    Theo em đọc ở đây: http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=1321&page=2&highlight=megina
    Theo thread trên thì Metrodinazole có thể dùng để trị lở loét vì nó là kháng sinh toàn thân mà. Melina (Megina) có thành phần chính cũng là Metrodinazole. Anh chị nào có kinh nghiệm trong vụ này giải thích giúp em với. :confused:

Xin cám ơn.

14. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Theo mình có thẻ là do bạn cho thuốc quá đột ngột....1 là bàn thả thẳng cá vào dung dịch, hai là bạn hòa luôn thuốc vào bể....cho nên cá có thể bị sốc , .....(Metronidazole ngoài tác dụng trị đường ruột còn có tác dụng trị nấm ngoài da hiệu quả, nhưng đó là với cá bị nấm sơ sơ ngoài da) cá của bạn đang bị loét vùng bụng, ko ăn uống được cớ thể yếu lại thêm thuốc mạnh đột ngột tác dụng thẳng vào phần thịt bị loét gây đau đớn ....nên em cá yêu quí lên thiên đàng sớm là phải.....Nên để thuốc trong hộp lọc để thuốc tan từ từ như thê tốt hơn.

15. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @typoon: Em làm theo hướng dẫn hòa tan thuốc vào nước ấm sau đó đổ vào hộp lọc. Có thể do cá nhỏ (5cm) và đã yếu vì bỏ ăn 1,2 ngày. Nhưng không ngờ thuốc có tác dụng nhanh như vậy, trở tay không kịp. Lần sau rút kinh nghiệm xài 50% liều lượng được hướng dẫn cho chắc ăn.

Anyways, một bài học kinh nghiệm cho dân mới tập nuôi cá dĩa. Cám ơn các bạn đã giúp đỡ.

16. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Thuốc Megina này chữa lỡ mình khá hay, mình chỉ đứa bạn nó chữa cá hết lỡ rồi.
    Lúc tới tiệm thuốc tây mua thuốc thì các bạn nói là: "bán cho chị em viên Megina" là mọi chuyện dzui dzẻ cả, ko cần phải mặt dày đâu. he he he..........

17. huyca

huyca Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình là chuyên gia trị bệnh lở loét cá bằng loại thuốc mà bạn kitax đang xài .Rất tốt ,mình xài 6 viên /100lít.Đã cứu sống nhiều em-kể cả mắt cá bị mờ.Mình ra tiệm thuốc tây mua hoài bà chủ tiệm nói thuốc của phụ nữ mà ??? Dạ em mua trị bệnh cho cá