Cá dĩa bị loét thân... help me...

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi ltmt, 21/7/08.

1. ltmt

ltmt Member

Thích đã nhận:
    0
    Bấy cá dĩa của mình khoảng 20 em size 9-10cm rồi. Hổm rày tự dưng vài con bị nổi 1 mục trắng nhỏ xíu trên thân, dần dần lan rộng ra và khuyết sâu vô thân tạo thành 1 lỗ lõm sâu trên thân. Tụi nó vẫn ăn uống bình thường, có hơi thụ động một chút nhưng không đáng kể. Ban đầu chỉ có 1 con nhưng ngày càng nhiều em mắc bệnh. Mình đọc trên diễn đàn và thử dùng tetracyline trị vài ngày rồi nhưng hiệu quả không rõ rệt. Các bạn nào có kinh nghiệm xử lý bệnh này chỉ giúp mình với....hic...:crying:~X(

2. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Hi,

Bạn có thể dùng metronidazol hoặc megina (thành phần chính cũng là metronidazol).

Thân,
    Kitax

3. ltmt

ltmt Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi Kitax,

Kitax chỉ giúp mình liều dùng thế nào hen. Hồ mình 100 x 45 x 55. Thuốc mua ở mấy tiệm thuốc tây phải không?

Tks Kitax nhiều

4. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Hi,

Metronidazol bạn có thể dùng liều 250mg/10l nước . anh có thể mua ở tiệm thuốc tây, tên thuốc là Flagyl (Metronidazol). Mỗi ngày thay nước và bù vào lượng thuốc đã thay nước, nhiệt độ 30-31oC.

Chúc bạn thành công.
    Kitax

5. ltmt

ltmt Member

Thích đã nhận:
    0
    HI Kitax,

cám ơn Kitax nhiều hen. Hy vọng tụi nó mau hết bệnh, nhìn thấy thương wa1...

Thân

6. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Hi ltmt,

Chúc bạn thành công. Lần sau nếu bạn thấy em nào bị lở mình thì tách em đó ra ngay, vì bệnh này dể lây lắm. Chữa càng sớm càng mau hết bệnh, chữa càng trễ càng màu .. chết :devil:

Kitax

7. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Bạn bắt nó lên, lấy cây tăm quấn bông gòn và chấm hỗn hợp tetra+metylen xanh vào đó, làm sao cho các chất nhầy chỗ vết thương tách ra hết. Làm 1 ngày 2-3 lần. Cho vào hồ hỗn hợp metylen+formalin+tetra với liều luợng 1giọt/1lít nước, tetra 1viên/50lit nước, sụt oxy mạnh, mỗi ngày thay nước.

8. ltmt

ltmt Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi Melon,

Cám ơn Melon nhiều, mình chơi cá dĩa chưa tới 1 năm nữa nên những giúp đỡ của các bạn rất có ích cho mình. Tks all

9. ltmt

ltmt Member

Thích đã nhận:
    0
    Sorry, Melon cho mình hỏi la mua metylen và formalin o tiệm thuốc tây luôn phải ko? cứ ra đó hoi mua metylen va formalin la người ta bán ah?

Tks

10. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Bạn ra chợ hóa chất Kim Biên ở quận 5, ở đó bán sĩ nên giá rẻ lắm. Ngừoi ta có thể bán cho bạn 1, 2 lít. Nếu cá của bạn có dấu hiệu bị rụng vây thì lấy kéo cắt phần đó đi ( bị hoại tử đó bạn, phẩu thuật là tốt nhất). Bạn nên tranh thủ chữa sớm, để bịnh lâu và vét loét lan gẩn tới xuơng là bó tay đó bạn. Metylen có thể thay bằng meracid với cùng tỉ lệ thì hiệu quả nhanh hơn đó bạn.

11. ltmt

ltmt Member

Thích đã nhận:
    0
    Tks Kitax, Melon

Cám ơn 2 bạn nhiều nha, mấy con cá dĩa nhà mình hết bệnh rồi. Hôm qua 2 con cá lam bắt cặp và đẻ trứng lần đầu tiên. Nhưng chưa có kinh nghiêm nên ko bắt 2 em ra hồ riêng, tụi nó đẻ trong hồ tập thể lun. Ko biết xử lý thế nào, gọi điện nhờ anh Cường (Cuongphat) giúp đỡ. Nhưng dù sao cũng vui lắm. Hy vọng những lứa sau sẽ thành công.

Tks anh em nhiều