Cá dĩa bị mụn trắng, SOS !

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi VuHuy197, 25/10/06.

1. VuHuy197

VuHuy197 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bồ câu của mình hôm nay lại nổi mấy cái mụn trắng xung quanh miệng, từng cái mụn chứ không phải là bị nấm, thấy rỏ cả cái cùi trắng trắng, Các bác chỉ dùm cách trị nhe. cám ơn rất nhiều.

2. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    sau khi chữa nấm trắng

sau khi chữa những mụn nhỏ trên khắp người cá, trên vây cá, mình cá bằng thuốc viên con nhộng hiện nay các của em đã hết những mụn nấm li ti đó nhưng trên vây cá bị loang lổ như nhiễm nấm, các bác giúp hộ em nếu để như vậy các có bị làm sao không???

3. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Lấy dao dạt mỏ cho vào nồi canh thế là xong hehe. Theo em được biết anh lấy vật nhọn hoặc tay nặn mụn đó ra, trong hồ cho nồng độ muối nhiều 500 - 600g cho 100lít, cá sẽ hết sao vày ngày. Còn dùng thuốc nghe nói không xi nhê gì đâu. Anh xem lại mấy bài trước có nói đó.

4. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    nghe bác minhphong nói choáng quá( dùng vật nhọn, dùng tay nặn)cái nay khó à nha!!!....theo mình bạn nên dùng nhíp nhẹ nhàng nhổ mấy cái mụn trắng ấy ra....dùng thêm kháng sinh nữa thì cá mới mau khỏi bệnh.

@tungvpbank... các vết loang lổ trên vây cá đó chỉ là bị nấm nhẹ thôi cá khỏe thì ko sợ...chỉ cần bỏ muối và tăng nhiệt độ ..sau 1 thời gian là khỏi

5. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Hehe thì nói chung làm seo nặng được mụn đó ra mà không làm loan lỗ mình cá là ok rùi. Nhớ phải tăng nhiệt độ nhé. Bỏ muối thì mình nên bỏ từ từ đi sáng bỏ 250gm chiều bỏ thêm vì sợ cá bị sốc đó ( em gặp 1 lần rùi )

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
  7. deepest

deepest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hôm qua mình tách cặp cá sang hồ khác kết quả cá của mình cũng bị nổi mụn trắng trên trán và quanh mắt cá, nhìn thấy tội nghiệp nó quá. Chắc là do lây nhiễm từ bầy cá cỏ. Mình dùng dung dịch thuốc trị nấm màu xanh mua ở Cao Quý theo tỷ lệ 10ml/100lít và bỏ muối hột. Không còn hồ để tách cá ra điều trị riêng nên mình vẫn để cặp cá chung 1 hồ chắc không sao hả các bạn ?
    Trong giai đoạn chữa trị mình vẫn cho cá ăn bình thườnbg ?

8. Tungvpbank

Thích đã nhận:
    79
    đúng đó bác,tôi nuôi chung với Neon rồi mới thấy có nấm, chứ từ trước tới nay chưa bao h dính cả.

9. Tungvpbank

Thích đã nhận:
    79
    hì hì

mấy cái mụn thì cứ kệ nó, trước sau rì cũng sẽ lặn hết, cu cậu nhà tớ bị 1 cái to bằng đầu bút bi ngay vây dưới bụng, cứ kệ thôi, chọc vào nó mà loét ra thì toi.
    thank, các tớ ok rồi, từ trước đến h chứ bao h thấy cái kiểu nấm li ti như thế cả, hết hồn luôn

10. vuongssb

vuongssb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    minh cũng gặp trường hợp này rồi , sau khi chữa nấm xong thì thấy nổi mụn trắng đẩy mình . Mình run luôn nhưng ráng để vài ngày xem sao . nhiệt độ là 32 thì cá tự hết . bạn đừng quá lo .thân chào .