Cá đĩa bị nấm đuôi & vây

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi duytrungmac, 13/9/06.

1. duytrungmac

duytrungmac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Xin chào tất cả các bạn! Rất mong được làm quen và chia se kinh nghiệm với mọi người.
    Mình là 1 fan của cá đĩa và đã nuôi được khoảng 1 năm nay. Gia tài của mình gồm 1 số em Da rắn, Lam và Hồng xiêm.
    Khoảng 1,5 tháng nay đàn cá của mình bị lấm chấm nhỏ ở đuôi và vây, mình nghi là nấm, 1 số con bị rách đuôi và vây nhưng rất ít. Cá vẫn rất khỏe, ăn uống bình thường, không có dấu hiệu gì bệnh nên mình cũng không trị bệnh cho nó. Các bạn cho mình hỏi cách nào để trị dứt cái vụ nấm vây & đuôi này không nha? Mình sợ nó sẽ nặng thêm với lại trông không đẹp.
    Trong hồ nhà mình có 1 số con nhỏ li ti giống như bobo hay rận màu trắng không biết nó có hại gì cho cá đĩa không? Với lại mình cho cá ăn tim bò nước mau dơ quá, có cách nào để nước trong lâu không?
    Chân thành cảm ơn các bạn!
    Mac Duy Trung - duytrungmac@gmail.com

2. camapthui

camapthui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng đang biệt trường hợp gần giống bạn,nhưng mình vẫn chưa biết cách khắc phục.
    Các bậc tiền bố có cao kiến gì xin chỉ giúp.

3. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu như cá bạn bị như thế bạn hãy mau mua thuốc về ngâm cá và cho muối hột vào để sát trùng nếu bệnh nặng hơn thì khó trị lắm.Còn về vấn đề nước thì bạn nên cho ăn ít lại tránh dư thừa thức ăn mà dẫn đến đục nước.Còn trong hồ bạn có những con giống bobo nhưng do bạn tả ko chính xác nên ko biết đấy là con gì nên tốt nhất bạn hãy vớt những con đó ra tránh làm hại cá.Còn về bệnh cá bạn hãy xem lại các bài viết trước và mục lục chữa bệnh cá để học hỏi.Còn về mua thuốc bạn hãy ra các tiệm cá mà hỏi người ta bán cho hay ra địa điểm các bác trên diễn đàn hay mua đấy: tiệm Cao Quý 808 Trần Hưng Đạo.

4. camapthui

camapthui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn anh handtohand đã chỉ dẫn tận tình.Thank you
    àh sẵn đây các anh cho em hỏi cái này tý nhé,em mới tìm ra chỗ mua cá dĩa con loại bồ câu,khoảng 3-4cm giá bán là 50k 1 cặp,giá vậy có mắc quá ko anh??? Mong anh em giúp đỡ để em có hồ cá đẹp hìhì