Cá đĩa bị nhát

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Shadow, 28/11/07.

1. Shadow

Shadow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

Chào mọi người!
    Mình là người mới, mình cũng mới bắt đầu nuôi cá khoảng 1 tháng nay. Mình mới nuôi 3 cặp cá đĩa gồm 1 cặp 5cm và 2 cặp 8cm trong hồ kính cỡ 40x30x30cm, sục khí 2 vòi, lọc vi sinh 3 ngăn, 1 tuần thay nước 1 lần (50% nước), ngày cho ăn 2 bữa chủ yếu là ròng ròng và thức ăn khô. 3 tuần đầu cá vẫn bình thường, khoảng 1 tuần nay cá bị nhát cứ tụm 1 bầy vào góc, chỉ cần vô tình đụng vợt vào thành hồ cá cũng bị giật mình chạy loạn xạ (có một lần mình làm rớt đồ vào hồ cá). Các bạn có thể hướng dẫn mình cách nào cho cá hết nhát không? và cách mình nuôi như vậy có ổn không? xin các bạn hướng dẫn thêm cho mình. Cám ơn các bạn trước.

2. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nuôi hồ nhỏ vậy mà hơi nhiều cá đó vì cá cũng hơi lớn nhưng cũng ko sao .Nếu bạn chịu khó thay nước hằng ngày là tốt nhất hoặc 2 ngày là tối thiểu vì bạn để nước dơ nó sẽ bệnh đó .Theo mình nghĩ cá của bạn bị bệnh rồi đó nó tay tụm lại 1 chỗ đúng ko?Bạn cho cá lứa ăn ròng ròng là hơi bị sang đó mai mốt những thứ khác nó kén ăn lắm hihihihi.Mấy hôm nay trời lạnh bạn nên mua 1 cây sưởi bỏ vào hồ để cở 28độ C ,thay nước cho sạch hồ thì cá của bạn sẽ dạn và bơi tung tăng vui lắm iihihi.Chúc bạn có bầy cá đẹp .

3. Bauminhon

Thích đã nhận:
    1
    Ah nếu mà còn nhát nữa thì bạn mua 2hay 3 em 3 đuôi nhỏ đó thả vào hồ nó sẽ bơi tung tăng thì cá dĩa nó sẽ thấy và bơi tung tăng theo .Còn nếu cá bệnh thì nó hay tụm lại 1 góc lắm .Chào bạn .

4. echipvn

echipvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá tụm lại 1 góc chưa chắc đã bệnh a ui. a để nó nhịn đói 1 2 bữa đi, trước khi cho ăn nhử nhử xí, chớ thả zô liền nó cũng ăn nhưng ko dạn lên đc. thanks

5. Shadow

Shadow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn nhiều! mình sẽ thử xem sao.
    Ah! mình nghe nói có thể cho cá đĩa ăn thêm tảo cho không bị bón, vậy tảo đó là loại gì vậy? mình có thể mua ở đâu? các bạn chỉ cho mình với. Thanks!

6. Shadow

Shadow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chà! nghe bạn bauminhon nhắc mới nhớ mình còn thiếu cây sưởi, vậy mình có thể mua nó ở đâu? và loại nào là tốt nhất nhỉ? có bạn nào biết chổ và biết giá không? chỉ mình với. Hồ nhỏ mà trang bị đầy đủ quá --> dây nhợ lung tung hết đẹp, chắc phải tậu cái hồ lớn thôi hehehe...

7. Shadow

Shadow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là cá của mình bệnh rồi các bạn ơi, hôm qua mình xem kỹ lại thì trong đám có một con bị nấm ở vây bụng và 3 con kia thì vây đuôi, vây bụng và vây lưng bị trong suốt một khoảng từ ngoài vào trong. Các bạn cho mình hỏi vậy nó bị bệnh gì? cách chữa trị ra sao? các bạn giúp mình nghen, gấp lắm, mình rất lo.

8. Bauminhon

Thích đã nhận:
    1
    sưỡi thì bạn ra lưu trung tín hoặc mấy tiệm bán cá đó mua loại jebo là được rồi khoảng 30k .Mua tiệm bán cá thì 40k lá xài được rồi .Lo mua đi trời mấy hôm nay lạnh đó ko thôi cá bệnh là khỏi chữa luôn đó nha .Chào bạn .

9. Shadow

Shadow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn bauminhon, chiều nay mình mới ra đó mua 1 cái sưởi thủy tinh 150w giá 30k và một cái nhiệt kế rồi, vấn đề còn lại là phải lo chữa nấm cho tụi nó đây, trong đàn có 1 con bị nấm, mình tách nó riêng ra và cho muối như trên 4 room có hướng dẫn nhưng chưa biết có hết bệnh ko nữa, mình đang lo lắm. :confused:

10. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    cá đang yếu ko nên bỏ muối vào bạn ơi,chỉ cần thay nước 100% và để sưởi 30 độ thôi!bị bệnh vậy phải 1 tuần mới khỏi,đừng gấp nhé!

11. Shadow

Shadow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình mấy hôm nay đã khỏe lại rồi, tụi nó không còn nhát nữa và còn cắn nhau ầm ầm nữa chứ! Cám ơn mọi người đã giúp đỡ.

12. Bauminhon

Thích đã nhận:
    1
    Chúc bạn có bầy cá đẹp và khỏe .Tụi có cắn nhau vậy đó chứ ko có sao đâu .Chào bạn !