cá dĩa bị thương..cứu em với!

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi hlong123, 6/12/06.

1. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con da rắn của em k biết có phải bị mấy con khác cắn hay là va vào đâu mà hôm qua em thấy nó có một đường gần vây bụng khá sâu, lồi cả thịt ra! lúc đầu em cũng nghĩ là một hai bữa nữa sẽ lành nhưng hồi sáng này em thấy một phần thịt(k phải là phần thịt đỏ lồi ra hôm qua mà là kế bên đó) và một phần vây bụng của nó bị những mảng trắng( không phải là nấm mà nó giống như phần thịt bị mất đi để lộ ra phần xương vậy đó)..đó có phải là bệnh k ạ( nó vẫn k có vẻ yếu lắm, bơi vẫn còn tương đối lanh lợi vì em đã tách mấy con hung thần ra rồi)? nếu là bệnh thì mình chữa bằng cách nào ạ..mong bà con giúp đỡ! em sợ nó tiêu quá..:( :(

2. chicaboilonton

chicaboilonton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cho ngay megina vào, cách dùng và liều lượng có bài viết rồi. Thuốc này đặc trị, chữa bệnh loét hở thịt rất tốt.

3. hlong123

Thích đã nhận:
    0
    ủa mà xài thuốc này có phải tách cá ra hồ riêng k ạ?bài về cách sử dụng thuốc này em có đọc rồi nhưng k có đề cập đến vấn đề là tách cá ra hay bỏ vào hồ chung luôn( hay là tại em đọc chưa kĩ vậy ta:confused: )..mong anh chị giúp đỡ nhắc lại dùm em vấn đề này!thân.

4. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Tách riêng ra để dễ theo dõi, nếu có tuýp sưởi thì luôn để 30 hoặc 31 độ C là tốt nhất, khoảng 1 tuần là khỏi - Chúc Thành công.

5. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Melina hay là megina vậy ( có phải thuốc dành cho phụ nữ không ).
    Hlong 123 : em cho cá ra riêng. Giữ nước sạch và thường xuyên thay nước. Cho sưởi nhẹ khoảng 30độ - Cho thêm muối vào khoảng 300gm cho 100lít. Đừng để có bị lở loét thêm là đi đứt đó. Nghe nói dùng melina rất hay nhưng mà chưa có sử dụng lần nào ( ngại quá vì không dám mua ).

6. Flame

Flame Member

Thích đã nhận:
    0
    Sặc anh Minh Phong nói bỏ muối vào :D nhưng mà là muối gì ? Muối bọt à :D ( có nước ướp muối nó rồi ^^) . Em bị mấy con cá rồi đó >_<! , theo em thì nên cách ly ra bỏ thuốc màu nâu ( bỏ vào nước màu xanh ) và bỏ thêm thuốc kháng sinh cho nó chống vi trùng ( loại nước ấy ) . Nhưng nói trước cho Hlong123 điều này tỷ lệ lành lại sẽ rất thấp !!! Chữa sớm khi vết thương mới bị thì có cơ may khỏi còn khi đã lở ra rồi thì rất khó ...

7. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Hồi trước tớ cũng bị 2 con bồ câu to lở loét cùng mình, thời gia ngâm thuốc chúng bỏ ăn...Đến khi vết thương hơi lành lặn 1 tí thì chúng chết vì đói...

8. hlong123

Thích đã nhận:
    0
    hôm nay em để ý trên thành kính hồ cá có những con vật màu trắng rất nhỏ, nhìn giống như con giun hay con giòi gì đó rất nhiều..em muốn hỏi những sinh vật này có hại hay k ạ? khi nào thì chúng xuất hiện? có thể loại bỏ bằng cách nào?điều kiện để chúng xuất hiện?em cho cá ăn tim bò, trùn chỉ..đây có phải là nguyên nhân khiến cho con da rắn của em bị lở loét k ạ?tự nhiên tất cả hồ hôm nay lại cùng có vấn đề một lượt..chúng mà có mệnh hệ nào thì...:crying: :crying: :crying:

9. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    EM hok rành về cá đĩa nhưng những con này là do nước hồ cá của bạn bị dơ , khi thay nước bạn dùng đồ để lau kiếng thì no sẽ hết ah

10. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Hehe ai biểu Flame bỏ muối bọt làm chi vậy. Đúng là cá bị tét hay lở mình thì hên xui thôi, ta chỉ cố gắng làm cho có khỏe lại, thường ta nên giữ nước thật sạch đùng để nó nhiễm trùng nữa. Muối cho vào là để sát khuẩn mà thôi. Còn sống hay không là do con cá khỏe hay yếu nữa. Nếu cá không ăn thì bổ sung vitamin thêm cho có sức ( vitamin cho cá rồng thì tốt hơn ).
    Riêng chuyện con gì trong hồ minhphong ko biết nhưng nêu trường hợp này không biết có giống với hlong123 không nhé :
    1. Những con trắng hơi trong trong bám vào thành hồ ( rất nhiều ) không ảnh hưởng tới cá đâu, nhưng thường xuyên chà thành hồ cho sạch.
    2. Con này giống như con dòi trắng đục, to hơn cây tăm 1 tú và chiều dày khoảng 2 phân thân hình tròn. minhphong bị trường hợp này như sau : buổi chiều phát hiện 1 con nhưng tối đó đâu tự nhiên thêm 4 con nữa, nằm nhút nhích dưới đáy hồ. Mình rút sạch nữa chà hồ thật kỹ và bơm nước lại bỏ thêm 1 ký muối vào cho hồ 8 tấc. Vậy mà 2h sau tự nhiên xuất hiện lại 1 con và 2h kế lại thấy thêm 3 con nữa. Cuối cùng mình rút hết nước chế nước sôi vào cho giáp hết tất cả bề mặt trong của kín. Để đó nữa ngày cho hồ khô. Chế nước lại và hết bị. Cho mình hỏi con này là con gì và từ đâu mà ra.

11. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    là trứng giun nở ra phát triển trong ruột cá...
    có thể nhiễm từ nguồn nước khi thay nước cho cá...không phải nước máy là sạch 100% hay 9x% đâu...VN chưa thể bằng các nước khác...Nước sinh hoạt chúng ta lấy từ sông ngòi mà chỉ qua 1 số phương pháp lọc và xử lý cơ bản mà thôi....

12. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Sao mình cho cá qua hồ mới thì không thấy bị nữa. Nếu như thế thì sẽ trị bằng cách nào và cá có chết không, bệnh này có lây lan không. Trường hợp này lần đầu gặp mong các bạn cho mình ý kiến đóng góp.

13. hlong123

Thích đã nhận:
    0
    hồi đó em bị một lần cũng mấy con giống như vậy, post trường hợp đó lên thì mọi người đó là sán tôm, hình như cũng vô hại:confused: :confused: ..nhưng ngộ một cái là lần này trong tim bò em đâu có trộn với tôm đâu, tại sao lại có sán tôm~X( ~X( ~X( ...em cũng k hiểu nổi nên nhờ mọi người giải giúp em vấn đề này..hic hic!

14. cobehattieu

cobehattieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em được biết thì trứng sán/ấu trùng sán tôm này có trong nước máy roài, khi thay nước cho cá, sẽ xâm nhập vào cá, sau đó trưởng thành theo phân cá ra ngoài bắt cặp đẻ trứng rùi lại như trên...
    em nuôi chả thấy con nào chết...nghe có bro nào bảo có con cá gì khoái ăn con "giun" này lắm
    Bro chuyển sang hồ mới từ từ rùi cũng có thôi!

15. hlong123

Thích đã nhận:
    0
    như vậy là nó hoàn toàn k có hại cho cá phải k ạ?#:-S như vậy cũng thấy đỡ lo một chút.nhưng nhìn cái đám này bỏ trên mặt kính vừa mất thẩm mỹ vừa thấy ớn ớn nữa..có bác nào có cách diệt gọn đám này k xin chỉ em với.ý mà lỡ đám này ra ngoài sinh sôi nảy nở rồi lại tấn công trên cơ thể cá nữa thì sao ạ!em thiếu kiến thức vụ này nên đành hỏi mấy câu có vẻ hơi ngớ ngẩn một tí..mong mọi người đừng trách :) :)

16. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Ý chà vậy mình trị đường ruột cũng không hết hay sao, cái này nhìn gớm lắm. Mà nó phát triển ra nhanh nữa. À nếu nói từ phân cá nhưng tại sao mình đem 2 con cá của mình ra hồ khác rồi chùi rửa hồ củ cho sạch và vô nước mới vậy mà vẫn bị và phát triển thêm vài con trong vòng 1 đêm nữa. Khó hiểu quá

17. thanhdo

thanhdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà mình nuôi cá diã chơi vài con cũng bị nhiễm giun loại này, hỏi nhiều anh em cũng không giải quyết triệt để được vấn đề này.
    Mình xử lý như sau: Cách 1: Nếu nuôi vài con thì có thể bỏ thêm cá bảy màu vào, nó sẽ diệt tất cả các con giun (nhưng cá dang đẻ thì thua, mới đầu cá bảy màu sẽ bị cá diã rượt ăn nhưng về sau sẽ sống hoà thuận)). Cách 2: Mình vớt cá ra, ngâm thuốc tím hồ nước, nông độ cao, hình như là 2g/100l, ngâm khoảng 30 phút, xả nước, cho nước mới vào sẽ hết. Nhưng cách thứ 2 này vẫn không giải quyết triệt để vì chừng 1 -2 tháng sau là bị lại mà không rõ nguyên nhân. Nếu nuôi cá diã đẻ, khoảng cách giữa 2 lần thay nước xa nhau, mình nghĩ sẽ dễ bị giun kim này hơn. Rất mong anh em có kinh nghiệm vấn đề này chia sẽ thêm. Thân chào.

18. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Thanhdo : Đó là giun kim hay là con dồi vậy hả anh. Nếu giun kim là như con trùn chỉ mà đúng không. Con mà minhphong nói nằm dưới đáy hồ, y chang như con dồi của con ruồi vậy đó. To tròn và màu trắng đục. Nếu nói nằm trong bụng cá mình dùng fucaca trị hết không vậy.

19. hlong123

Thích đã nhận:
    0
    mấy con giun của anh nằm dưới hồ vì anh mở lọc đó, chứ nếu k có lọc( k có dòng nước chảy) thì nó bám đầy trên kính luôn, nhìn khiếp lắm..mà giun nhà anh sao to dữ vậy? mấy con bên em nhỏ xíu à, lúc đầu nhìn chỉ tưởng là cái gì bám vào kính thôi, xem kĩ thì mới thấy nó đang bò..:-S :-S

20. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Cá Phượng Hoàng và Neon rất thích ăn bọn này đấy...
    Nhưng cá dĩa thì cũng rất thích Neon...Bọn này trong bể thủy sinh tớ cũng bị