Cá đĩa biếng ăn trong thời kỳ chữa bệnh nấm!

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi hientreo650, 19/12/07.

1. hientreo650

hientreo650 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi là trong lúc dùng thuốc chữa nấm cho cá thì có hiện tượng cá lười ăn lắm thậm chí không ăn. Hiện tượng này có đáng lo ngại hay không? và sau bao lâu thì cá mới ăn lại?

2. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Đúng rồi bạn. Cá đang bị nấm sẽ bỏ ăn một thời gian. Không sao đâu bạn. Cá dĩa nhịn đói cũng giỏi lắm :). Cá ăn lại nhanh hay mau là tùy vào cách trị của mỗi người :).

3. hientreo650

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới nuôi cá nên phải hỏi mọi người! Mình cũng mua thuốc nâu cho vào bể cá và một chút muối nhốt riêng ra một bể khác để cho cá dưỡng bệnh. Cứ sau 48 tiếng lại thay một phần nước của bể cá. Mình chỉ bị một con bị bênh thôi! Mong là cá mau khỏi bệnh. Mình cũng trang bị đầy đủ điều kiện cho bể cá dưỡng bệnh: lọc, sưởi, sủi tạo khí....

4. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Nếu cá bị các bệnh khác ngoài nấm thì bạn nên chửa riêng. Còn bị nấm thì ko cần làm thế. Vì cá đã bị nấm rồi thì trong hồ cá của bạn đã tồn tại nấm dù có thay nước thì vẫn ko hết. Nên chỉ cần bỏ thuốc vào hồ luôn. Một là diệt hết nấm tồn tại trong hồ hai là ngăn ngừa lay bệnh cho cá còn lại. Kham khảo bài trị nấm của mình nhe.

5. hientreo650

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác! Cá của mình đã ăn trở lại rồi cho dù là ăn ít. Như thế là đã có dấu hiệu cá khỏe tở lại rồi đúng không bác?

6. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Chúc mừng bạn nhe :). Mình nghỉ cá của bạn đã khá hơn rồi đó :)

7. hientreo650

Thích đã nhận:
    0
    Mình mua thuốc nâu cho vào toàn bể cá đồng thời nhốt riêng 1 em cá bị bệnh ra bể khác và dưỡng bệnh riêng cho em này. Bây giừo khá hơn rồi cá đã ăn và bơi lội nhanh nhẹn hơn nhiều rồi!