Cá đĩa blue diamond mới mua mắt bị đục

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi xatructhao, 10/2/11.

1. xatructhao

xatructhao Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin chào các anh chị, em lần đầu mới tập chơi cá đĩa, nhưng cá của em mới mua về thì phát hiện một bên mắt bị phủ màng trắng, không trong suốt như mắt còn lại. Cho em hỏi có cách nào chữa khỏi cho cá không, như vậy có ảnh hưởng gì đến sức khỏe của em nó không ạ? Cám ơn mọi người rất nhiều!

2. nghoaiduc

nghoaiduc Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Nếu cá mới bắt về. Mắt đục, mắt trong chắc do vận chuyển. Bình thường, cá bị mắt đục sẽ bị đục cả 2 bên cộng thêm người có màng nấm trắng (cá bị nấm) do nước bẩn.
    Năng thay nước thường xuyên, nhiệt độ cố gắng để 28 độ, vài ngày sẽ khỏi.
    Nếu không khỏi có bài nặng hơn nhưng khi đó hẵn hay ...
    Chúc cá mau khỏi bệnh.

xatructhao thích bài này.
  3. xatructhao

xatructhao Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bạn nhé! Từ hôm qua đến giờ thì vẫn chưa hết, với lại cá nhát quá, chỉ đứng yên một chỗ trong góc bể, chắc phải theo dõi tiếp vài ngày xem sao.

4. thiencovn

thiencovn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    cá bị sốc PH đó bạn,bạn hạ PH xuống là sẽ hết thôi.hoặc dùng nước đã để qua mấy ngày chứ k được dùng nước mới nhé.Thân

xatructhao and GHT like this.
  5. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    thường là do các nguyên nhân sau :
    Không kiểm sóat thức ăn, lượng thức ăn dư thừa phân hủy làm hư nước.

- Thức ăn tươi : Trùn chỉ, cá lóc... bị nhiễm khuẩn.

- Hệ thống lọc nước không hiệu quả, không vệ sinh bộ lọc thường xuyên.

- Ít thay hoặc thay ít nước + Hệ vi sinh xử lý nước không phát triển áp đảo khuẩn gây bệnh
    cách điều trị :
    bệnh này bạn xử lý bằng cách tắm thuốc tím, thay 100% nước. Ciprofloxacin + Tinidazole ( do có phân trắng trong hồ ) liều mổi thứ 1 viên 500mg/30L.(nếu cá đi ra phân trắng)

Sau 24h kiểm tra lại thấy tình hình khả quan, mắt cá đã giảm sưng, thân không còn sẩm màu, các đốm trắng và mảng lác mất dần, họat động của cá linh họat hơn. Tiếp tục thay nước đánh thuốc thêm cho đến khi khỏi bệnh.

thanghoa and xatructhao like this.
  6. xatructhao

xatructhao Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn các bạn đã tận tình giúp đỡ. Chỗ mình ở không có bán thuốc tím, vậy mình có thể thay thuốc tím bằng muối ăn được không? Từ lúc mua về đến giờ đã qua 3 ngày rồi, mà em nó không chịu ăn gì cả, mặc dù đã rất đói, đi tìm thức ăn, nhưng mình đến gần cho ăn thì em nó lại trốn mất. Tình hình này mãi chắc cá sẽ ra đi vì đói trước vì bệnh mất.

7. nghoaiduc

nghoaiduc Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Bạn úp hình em cá của bạn lên đi.
    Ít thông tin nên khó có thể có cách chữa nhanh nhất.
    Ngoài ra, bạn có thấy em cá của bạn có nấm trắng, như màng trắng xuất hiện trên người.
    Và em nó có bị đi ị ra cái trắng trắng, dài dài như bông không ???
    Nếu không có các hiện tượng trên là do em cá của bạn được ở bể to quá nên sợ ma.
    Cần thêm vài em nữa để bầu bạn và tranh nhau ăn.

8. xatructhao

xatructhao Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của mình không có những hiện tượng như bạn nói, với lại từ lúc mua về nó đã ăn gì đâu mà ị,hjhj. Có lẽ trong bể chỉ có một mình em nó là cá đĩa nên hơi buồn, vậy thì phải tìm thêm bạn cho nó rồi.

nghoaiduc thích bài này.
  9. thiencovn

Thích đã nhận:
    63
    Bài viết của bạn Mr_guns rất hay nhưng vấn đề bạn nói k nằm trong trường hợp này vì chủ topic nói là mới mua về chứ đâu phải là đã nuôi 1 thời gian rồi nó mới bị,vì mình đã bị trường hợp này và mình đã làm bằng cách hạ PH xuống và cắm sưởi chỉ nửa buổi là hết hiện tượng đó,mình k chơi cá dĩa cũng lâu rồi nên những hiểu biết của mình chỉ có như vậy có gì sai sót xin các bạn chỉ thêm,mình thì chưa vào CLB cá dĩa nào nên mình k biết nhiều nhưng cũng chơi với ae của CLB Cá Dĩa SG nên cũng học được 1 số ít
    Còn bạn chủ topic muốn mua thuốc tím thì ghe tiệm thuốc tây mà mua,mình thấy chỗ nào cũng bán mà

Last edited: 12/2/11
    xatructhao and Mr_guns like this.
  10. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    thienco nói đúng nhưng ta cũng nên nghĩ đến trường hợp cá đã bị từ ngoài hàng khi mua về mới phát bệnh thì sao anh em ta mau cá hay gặp phải trường hợp này mình nghĩ muối ăn không thể hiệu quả = thuốc tím bạn có thể tìm mua thuốc tím ở những hiệu thuốc đâu có khó gì chúc cá mau khỏe nhé:)

11. thiencovn

Thích đã nhận:
    63
    Nếu Mr-guns nói là mua ở ngoài hàng thì mình không đồng ý cho lắm bởi vì nếu gặp con cá bị vậy ngoài tiệm thì chắc chắn sẽ k mua,bạn nghĩ có đúng không.Nuôi cá k bao giờ xài muối ăn bạn nhé.Chủ topic mà xài muối hột + sưởi thì khoảng 1h sau bạn sẽ thấy cảnh con cá của bạn sẽ tuột hết nhớt và chuyển sang màu trắng thế là lên đường.mãi nói chuyện mà quên hỏi con cá của bạn giờ đã thế nào rồi đã ăn uống lại chưa và còn bị hiện tượng mắt đục kéo màng trắng nữa không

Mr_guns and xatructhao like this.
  12. xatructhao

xatructhao Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm nay cá của mình đã bơi lội tung tăng rồi, nhưng vẫn hổng chịu ăn gì cả, thấy mình tới gần là tìm chỗ trốn, mắt vẫn bị "đục thủy tinh thể". Cám ơn bạn thiencovn, mình là con gái, lại mới nuôi cá đĩa lần đầu, nên có nhiều điều không biết, nhờ các bạn nhiệt tình chỉ dẫn mình mới biết thêm. À, đúng là cá của mình bị như thế từ ở tiệm cá, vì lúc mua mình không có lựa, người ta vớt con nào thì mình mua con đó thôi.

13. thiencovn

Thích đã nhận:
    63
    bạn cho nó ăn gì mà nó k chịu ăn,tại vì mới về nên cá nhát thôi k sao đâu,1 thời gian nó e dạn người thôi,kiếm thêm 1 e nữa cho nó có cặp,nếu mua cá dĩa thì bạn đừng mua ở ngoài tiệm vì đa số cá ở tiệm đều là cá dạt với bệnh,bạn xem ae nào trên diễn đàn bán thì mua sẽ yên tâm hơn nhiều,đặc biệt bạn là nữ thì sẽ được tư vấn kỹ hơn về cách nuôi hjhj.Tại bây giờ mình hết chơi rồi chứ k sẽ tặng bạn 1 cặo nuôi chơi.Chúc cá bạn mau khỏe

14. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    cậu nói đúng nhưng có 1 số trường hợp cá ủ bệnh nữa chứ chưa nói đến vấn đề người mua không để ý còn về việc dùng muối mình có thử nhưng thực tế hiệu quả không cao lắm thuốc tím vẫn tốt hơn cả:D

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:11 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:06 PM ----------

vậy lần sau mua bạn nhớ quan sát kỹ nhé chọn những con nào không có những biểu hiện bất thường trên cở thể để kiểm tra cá khỏe nhanh nhẹn không hãy bảo chủ cửa hàng cho cá ăn bạn sẽ biết để chọn được ngay bạn nên mua thêm vài con nữa cho nó bớt sợ khi nuôi nhớ nuôi bằng nhiều loại thức ăn để nó đầy đủ dinh dưỡng đừng nuôi 1 loại thức ăn nó sẽ quen không chịu ăn thêm thứ khác sẽ còi đi đấy có gì cứ lên diễn đàn tham khảo thêm thông tin mọi người sẽ giúp đỡ bạn nhiệt tình chúc cá đẹp!

15. thiencovn

Thích đã nhận:
    63

Mr_guns thích bài này.
  16. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505

thiencovn thích bài này.
  17. btuan

btuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Em cũng đã từng nuôi kha khá cá đĩa, bạn em trong SG cũng có một trại cá đĩa nho nhỏ ép red, vẫn sử dụng muối cộng sưởi đều cá có sao đâu anh. chắc tuột nhớt còn tùy nhiều vấn đề thôi chứ cứ mới mua bao h em cũng đánh tím ở xô xong cho vào hồ luôn cắm sưởi và muối khoảng 200gr cho 100l nuơc k vấn đề gì cả !!

18. thiencovn

Thích đã nhận:
    63
    Có lẽ là lúc đó cá không bị bệnh nên sức đề kháng cao,còn lúc cá mình bị cá đã bị nấm nên bị tuột nhớt,và đã chết 3 e bằng bàn tay,mình thì k xài thuốc tím vì hồi đó mình có nhiều hồ để cách ly cá nên cũng không sợ lây.

Mr_guns thích bài này.
  19. xatructhao

xatructhao Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm nay cá của mình đã khỏe hơn lúc mới mua nhiều rồi. Em nó không còn nhát nữa, mỗi lần thấy mình đến là chạy ra đòi ăn. Chỉ có điều ở một mắt vẫn bị vết tròn đục. Mình chỉ cho ăn thức ăn dạng flake thôi, vì sợ cho em nó ăn tim bò sẽ làm dơ hồ thủy sinh. Không biết cứ ăn như thế thì cá có khỏe không.

20. nghoaiduc

nghoaiduc Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Nếu cá của bạn đã quen dần và có phản xạ ăn.
    Bạn có thể cho cá ăn thịt hay tim bò bằng kẹp gắp.
    Nuôi số lượng ít thì cũng không mất công lắm.
    Hạn chế bẩn bể mà vẫn tốt cho cá đĩa.

Mr_guns thích bài này.