Cá dĩa bỏ ăn, Help !

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi VuHuy197, 13/10/06.

1. VuHuy197

VuHuy197 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy hồ cá của mình đều đồng loạt bỏ ăn, hoặc ăn rẩt ít so với trước kia mặc dù vẫn khỏe mạnh và không bị bệnh gì cả. Giúp mình với !

Last edited: 13/10/06
  2. huy thanh

huy thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn xem thử là có đổi thức ăn cho nó không ?
    Vì bạn cho ăn những loại thức ăn thường , nay lại đổi thức ăn khác như thức ăn dạo này người ta thường bán ở ngoài ( có ghi là thức ăn cao cấp dùng cho cá dĩa) có phải hay không ?

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Bạn nên xem lại độ pH. Nếu pH thấp quá, cá sẽ ăn rất ít. Nên thay nước thường để tăng pH lên.

4. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn xem trên mình cá của bạn có gì khác thường ,và nhiệt độ nước trong hồ.

5. taptanh

taptanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng có 1 con đang bỏ ăn mấy hôm nay. Nói bỏ ăn thì cũng không đúng lắm, cho ăn bằng cá lóc con thì nó vẫn ăn. Bình thường thì nó rất sung, bơi đi bơi lại tứ tung, nhưng 3 ngày nay thi lại đứng yên 1 chổ, bơi sát vách kính hơi tối, chỉ khi nào có mấy con khác chạy tới khều ghẹo gì đó thì nó mới nhích qua nhích lại tí. Cho ăn cá lóc con thì cũng ăn nhưng chỉ bơi lên bơi xuống sát vách kính đó thôi, còn mấy thứ khác thì không thèm ăn. Những con còn lại trong hồ thì bình thường. Em đã thay nước, thêm muối rồi nhưng tình hình vẫn không thay đổi. À quên nữa, nó đi ỉa ra phân trắng, bình thường là nó đi phân đen khi cho ăn cá lóc con. Em nghĩ chắc nó bị bệnh đường ruột. Mấy sư huynh sư tỉ cho em 1 bài thuốc điều trị nó. thank you.

6. cá cảnh

cá cảnh Guest

7. taptanh

taptanh Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn " cá cảnh " đã cho một cái link rất hữu ích. Có điều mình vẫn chưa tìm ra được việc cá đi cầu phân trắng có phải là bệnh hay không và chữa trị như nào. Trong cái link bạn cho có nhiều bài do anh Hiếu post lên nhưng cách chữa trị chung chung quá. Mong bạn giúp cụ thể hơn, thank

8. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Sử dụng metronidazon (1v/20lít) + sưởi 32oC. Thay nước + đánh thuốc hàng ngày nhưng nhớ là khi thay nước phải chú ý nhiệt độ hồ cá

9. camapthui

camapthui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ủa sao người bán thuốc cho em dặn là 3 ngày mới thay nước rùi đánh thuốc lần nữa mà???
    Chi tiết là vầy: mình có mấy em cá đĩa bị sình bụng ( người bán thuốc nói sau khi em kể triệu chứng).Hồ em rộng 0,4m,cao 0,4m,dài 1,2m.Họ bán em 14 viên metronidazon loại 250mg/viên.Dặn về rút nước còn trên nửa hồ, bỏ vào 7 viên, 3 ngày sau rút còn 1 ít nước, lại đổ vào hơn nửa hồ, lại bỏ vào 7 viên thuốc ngâm tiếp 3 ngày.
    Xin hỏi các bậc tiền bối chửa như vậy có đúng ko? Có ảnh hưởng tới cá phát triển sau này ko?
    Thanks.

10. dung7777

dung7777 New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá em sao giờ ít bơi quá bác bờm già ơi lúc cho ăn nó mới sung sung 1 chút còn bình thường thì nó tụ lại 1 chỗ có 1 em it ăn lắm em hông biết làm sao nữa. Có ai biết giúp dùm em vớt em cám ơn trước

11. taptanh

taptanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh Hiếu ơi, thường cá bị bệnh đường ruột điều trị bao lâu mới hết, con cá nhà em ngâm thuốc chắc cả tuần rồi mà tình hình không có chuyển biến gì. Cá lóc con là thứ nó thích nhất, thế mà bây giờ nó ngậm vô rồi lại phun ra, lâu lắm nó mới thực sự ăn 1 con. Thanks