Cá Đĩa + cá rửa bể

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi quanfgv35, 10/12/06.

1. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Các bác cho em hỏi
    Em hiện đang nuôi 1 đàn cá đĩa.Hồ kính để ở ngoài lan can
    (nhà em quá chật không còn cách nào khác,muốn ngắm cá cũng khổ:crying: :crying: :crying: )
    Vì đặt bể ở ngoài nên rêu lên rất nhanh em thường xuyên phải cọ rửa thay nước...
    Cá đĩa có thể nuôi chung với cả cá rửa bể không ?và loại nào là phù hợp nhứt các bác giúp em với...
    Cá em cỡ 7cm.hồ 1000*450*500 có lọc sấy sủi chạy 24/24
    Thank các bácI-|

2. Lionhead

Lionhead Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn!
    Theo mình thì cá lau kính không thể giúp bạn giải quyết vấn đề rồi, chỉ còn cách mua NGƯỜI LAU KÍNH THÔI.

3. cobehattieu

cobehattieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bọn lau kính rất vô dụng anh ơi...
    Nếu được anh tìm 1 mớ ốc táo đỏ của anh em chơi thủy sinh thì có lẽ okie hơn!Mà mùa này ở HN anh cho tụi nó ngoài...lan can thì tội quá ạ, lại sắp có bão nữa rồi...

4. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác nói như vậy là sai rồi !
    Cá lau kính nhà mình làm việc rất tốt các bác ạ! Có chúng thì hồ trong hơn, kính không bị đục (bám bợn)! Có điều mà mình thấy chúng vô dụng là khi cho cá ăn trùng chỉ, đám lau kiếng lại bu vào ăn theo. Khi đó bọn nó no rồi nên không cần làm việc nữa. Nên cách tốt nhất là khi cho cá ăn trùng chỉ thì vớt bọn nó ra ngoài, khi nào cá dĩa ăn xong thì lại cho chúng vào. Có thế thì bọn cá lau kiếng sẽ làm việc tốt thôi, vì không làm việc thì chỉ có "Chết đói" !?!?!?!. He he he . . .

Thân!
    :)

5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    -Cá rửa bể có thể mút nhớt trên mình cá đĩa, ko nên nuôi
    -Để bể ngoài lan can, tốn nhiều điện để sưởi

6. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    Thank các bác nhé!
    Vẫn biết để chung ngoài lan can là không hợp lí cho cả nó và cho cả người chăm nó (là em chứ còn ai).Nhưng các bác ơi đất HN đắt kinh người chỗ cao nhất 40 cây vàng 1m2.Nhà em thì lại không có điều kiện chỉ có 22m cho 6 người thì đành phải thế chứ bác.ham mê lắm thì mới như rứa ,còn các nhà khác bên cạnh họ còn bảo em hâm kia kìa:'nhàn như cái lỗ mũi còn cá với mú..."b-( b-( b-(

7. player

player Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    CÁ chùi hồ là loại cá mà thức ăn của nó là rong rêu , nhưng món nó khoái nhất là NHỚT trên mình các loại cá ( là miềng đoán thế vì thấy cá gì nó cũng chén )

Cái vụ này của bạn quả là rất khó giải quyết cho êm xuôi huhuhuhu .

8. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Bạn mà cho con lau kính vào nuôi chung cá dĩa thì cá dĩa thể nào cũng bị nó hút nhớt cho coi, 1-2 tuần đầu nó lau kính rất hăng, từ đó trở đi nó sẽ đâm đổ đốn ra, chuyển sang lau cá dĩa hăng hơn cho xem...Bị rêu bám kính thì ốc táo đỏ làm việc tốt lắm...

9. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Đúng rồi cá lau kính mà cho chơi chung với cá dĩa thì cá dĩa bị thiệt thôi , vì cá lau kính hay ''hút'' nhớ cá dĩa nếu ko đủ lựong thức ăn cung cho nó , và hay tranh thức ăn với cá dĩa , như ta cho trùn vào rọ cá dĩa cho ăn được nhiêu thì bị con lau kính này đánh đuổi đi và ''nuốt'' hết số trùn , cho ăn thức ăn viên cũng thế thôi , thức ăn chiềm càng dữ nữa .
    Nhưng một đều phải công nhận là cá lau kính làm tốt trong việc chùi nhà lau cửa đó

10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cá lau kính hút nhớt thì ko lo, vì cá đĩa khỏe mạnh thì chúng ko hút đc đâu. nhưng chúng ăn trùn dữ lắm, lại ị nhiều và phân dài hơn 1/2m vậy đó (nếu là cá lớn).
    Hiện nay tớ làm như thế này: Nhà tớ có 5 hồ la hán, 3 hồ cá dĩa và vài con lau kiếng to, nuôi chung với la hán (chúng đói meo vì đâu có gì mà ăn). Khi nào mấy hồ cá dĩa dơ, tớ bắt lau kiếng sang làm vệ sinh, lúc này chúng đói nên làm việc hăng lắm, khoảng 1-2 ngày hồ sạch, tớ lại bắt về hồ la hán và cứ thay đổi như vậy.

11. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    thank ltdhong
    ý kiến của bạn nghe rất khoa học mình đang thử áp dụng nếu thấy tố mình cảm ơn nếu sai bạn bắt đèn mình đấy nhé.Đầu tư cả tháng luơng nó có mệnh hệ gì thì:crying: hu..hu..hu:crying: hu hu hu:crying:

12. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Chưa hẳn bác ơi...khỏe nó cũng theo hút nhớt tất...làm cá dĩa rất sợ...Nó tuy bám ko được lâu nhưng cẫn cứ bu theo rượt làm cá dĩa dễ stress và bỏ ăn...
    Thôi thế này, anh cứ bắt con lau kính. cột dây vào đuôi nó, khi naò hồ dơ cho vào để lau, xong nắm dây kéo ra như diều ấy cho vào chỗ khác...:D

13. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Nuôi cái loại này chung với cá vàng và cá chép nhật lâu ngày nó thành tinh nó còn hút cả mắt đấy.
    Có 1 hồ cá đĩa thì nên chịu khó lau chùi bằng tay thoai.

14. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    He he he ! Hiện nay tớ vẫn nuôi chung cá dĩa với cá lau kiếng (to đùng) bình thường mà sao lại chưa hẳn được.

15. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Mình thấy như thế này có đúng không mong các bác đóng góp thêm ý kiến nhé :
    Cá lau kiếng theo mình để ý thì có con hiền con dữ ( có nghĩa là chuyên đeo theo cá dĩa hút nhớt ). Vì mình cũng làm theo cách bác ltdhong là chừng nào hồ dơ thì mình cho vào nhưng không thấy chùi hồ mà chùi da cá dĩa. Những con cá dĩa mình thấy nó rất chậm chạp và rất dể bị cá lau kiếng hút nhớt. Nếu không để ý nó sẽ làm cho cá dĩa nhát. Riêng như bác ltdhong nói có thể con đó giống như con cá lau kiếng ở nhà mình, dù hồ dơ hay hồ sạch nó châm chỉ chùi kiếng mà thôi nên mình rất cưng ( mua 5 con được 1 con như vậy, còn mấy con khác mình bỏ rồi ). Mong các bạn đóng góp thêm nhé

16. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Con lau kiếng nên nuôi riêng ra, khi nào cần lau thì thả vào 1 ngày rồi lại bắt ra, như vậy sẽ an toàn hơn.

17. kid 2005

kid 2005 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Kid đồng ý với ý kiến này. Cá lau kính không đẹp, lại nguy hiểm cho cá dĩa như thế thì không nên sử dụng. Hiện giờ thị trường có bán loại cây lau thành hồ vừa tiện lợi lại sạch sẽ, sao anh quangfgv không thử sử dụng, cá dĩa mà bị mù mắt hoặc ngủm củ tỏi do mấy em lau kiếng này chắc tiếc cả đời đấy.

18. duytrungmac

duytrungmac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Mình thấy lau kiếng rất nguy hiểm đối với cá đĩa.
    Hồi trước mình có 1 bầy cá đĩa nuôi chung với 1 em lau kiếng. Tự nhiên tụi nó bỏ ăn, tuột nhớt, đen mình lại, rất nhát, mà ko biết nguyên do. Mình thử bật đèn ngủ thì thấy con lau kiếng nó bơi ra hút nhớt trên mình cá đĩa nên tụi nó mới bị như vậy. Xong mình thanh toán con lau kiếng luôn và tụi cá đĩa phải mất hơn 2 tuần mới lấy lại phong độ. Cạch lau kiếng tới già.

19. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    trời ơi quá nhiều ý kiến trái ngược nhau chúa mới hiểu phải làm theo ai bây giờ~X( ~X( ~X( :crying: :crying: :crying:

20. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Ui ko ngờ lại làm bác khó xử như vậy.
    Bác cứ thử cho bọn đó vào hồ đi. Nếu không có chuyện gì xảy ra thì đỡ phải dọn dẹp bể. Còn nếu có chuyện thì coi như là mua kinh nghiệm vậy. Lần sau nhìn thấy mấy con dọn bể thì...đỡ phải kêu chúa.