Cá đĩa cặp đôi

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi quanfgv35, 20/12/06.

1. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Có một sự kiện mới em cần các bác tư vấn đây~X( ~X( ~X(
    Em đang thả chung 4 em cá đĩa trong 1 bể.Chuyện lạ ở chỗ 2 đôi em mua có chủ định(1 đôi bồ câu,một đôi xanh đức) bây giờ về lại tan đàn xẻ nghé:=(( crying: :crying: .Oái oăm ở chỗ đôi xanh đức thì em lớn đuổi em bé tới số.Đôi bồ câu thì không đến nỗi như vậy nhưng cũng không ưa gì nhau ,nhìn thấy là có chuyện em bé hơn phải chạy ngay đi chỗ khác.
    Hiện tại em thấy em bồ câu hung dữ hơn, thường xuyên có mặt ở giữa hồ ngay trên đỉnh hòn đá cảnh./ không cho phép bất cứ 1 em nào bén mảng đến (ngoại trừ em xanh đức to.) khi nó nhìn thấy em xanh đức to bơi đến thì 2 em này dương vây dọa nhau tí chút rồi thôi.không như 2 em kia đến là đuổi cho té khói
    Em có một thắc mắc không hiểu đó có phải là biểu hiện của cá cặp đôi không:x :x :x ? Em dốt quá xem không biết bao nhiêu lần cách phân biệt cá đực cái mà thú thực em chịu không tài nào phân biệt được các bác ạ:blushing: :blushing: :blushing: .Nên đó cũng là lí do chính em không hiểu có phải cá cặp đôi hay không?(nếu biết con nào trống con nào mái thì em có thể khẳng định được 80 phần trăm rồi.)
    Nữa!!! Em thấy các bác nói cá cặp đôi thường rất quấn quýt nhưng đôi này của em không thường xuyên bơi cùng nhau chúng chỉ không cắn nhau thôi.Và 2 em này chỉ chấp nhận đứng cạnh nhau tại hòn đá ngoài ra không cho em nào lại gần
    Các bác giúp em với.Em viết có lẽ hơi khó hiểu( chuyện nhiều nhân vật qua đâm ra cũng khó cho người đọc phải không các bác) mong các bác đọc kĩ tư vấn giúp em

RẤT MONG NHẬN ĐƯỢC CÀNG NHIỀU Ý KIẾN TỪ PHÍA CÁC BÁC CÀNG TỐT.
    CẢM ƠN CÁC BÁC ĐÃ XEM TIN --------MÀ ĐÃ XEM TIN THÌ CŨNG NÊN CHỈ GIÁO CHO EM

2. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Cái này cũng chưa nói được, nhưng nếu nó cắn nhau chí chóe thì chắc là không phải bắt cặp rồi. Cá dĩa cũng có con mạnh con yếu. Thường trong một đàn sẽ có con trùm ( đại ca đó ) con này thường hay dí cắn các con khác nhỏ hơn nó. Nếu bạn thấy cá có biểu hiện quấn quýt với nhau, lúc nào cũng đi chung và không cho con nào tới gần lúc đó là cá đã bắt cặp và chuẩn bị đẻ rồi đó.
    Cách tốt nhất là tách con trùm ra để những con khác không bị nhát hoặc thêm vài đôi nữa cho số lượng đông lên thì con yếu bớt bị dí cắn hơn.
    Và anh nên xem tất cả những bài viết trước nhé, những thông tin này có nhiều ở các bài trước rồi. Thân chào

3. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    híc nhà em chỉ có 3 con thui mà cõng có đại ca rùi, một em trông khá bảnh lúc nào cũng dí 2 em còn lại nên coi bắt cặp có lẽ phải tới già mất