Cá dĩa chạy chối chết

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi van_dl92, 1/10/08.

1. van_dl92

van_dl92 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi xíu:
    Hiện nhà em có nuôi khoảng 15 em red side 7-8cm mấy hôm nay cá nhát quá , ít ăn , hay co lại 1 góc dưới đáy hồ, thỉnh thoảng có vài em phóng vùn vụt như bị ma đuổi sau đó thở dốc hoặc ngưng thở trong thời gian ngắn phải đến hơn 30ph sau mới tỉnh lại, và sau đó lại tiếp tục phóng như thế. không phát hiện nấm bệnh trên thân và kỳ vi, cá vẫn căng kỳ vi, màu săc vẫn tươi đẹp, cá mua về đã được hơn 1 tháng, nuôi trong hồ 1.2m nước cao 30cm, ph= 7 , nhiệt độ trung bình= 28 độ, thức ăn =tim bò Angle fish, mong các bác chỉ cho biết cá của em bị bệnh gì và cách chữa trị. xin chân thành cảm ơn mọi người và chờ được tư vấn để chữa trị. xin cảm ơn mọi người ...Thân!

Last edited: 1/10/08
  2. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Theo mình thì cá của bạn bị nhiễm khuẩn rồi ( thời tiết này cá hay bị lắm bạn àh ), bạn đánh Tetra Nhật ( hình con cá vàng ) liều lượng 500l/1 gói hoặc đánh formol liều 5l/1 giọt nhé. Cho cá ăn ít lại nha bạn !!

3. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Bạn cho ít muối vào. ít thôi. Nguyên nhân thứ 2 là cá đang bị sốc. Cá bạn mua nhầm cá nhát rồi :). Cần gì thêm thì PM mình.

4. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    van_dl92: Có thể cá của bạn gặp vấn đề về mang. Bạn có thể dùng cephalexin 500mg/25l nước ! Thân, Kitax

5. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn thử làm như thế nào sao nha bạn:
    Ngưng cho ăn 2 ngày.
    Cẩn thận hơn thì đánh cephalecin 500mg 1v/50 lít.

Chúc cá bạn mau hết bệnh.

6. van_dl92

Thích đã nhận:
    0
    Van_dl92 xin chân thành cảm ơn các bạn rất nhiều, Hôm trước mình đã bỏ muối rùi và chờ thử 2 ngày , nhưng chưa khả quan lắm, vậy mình sẽ thử pp của Kitax xem sao. hy vong chấm dức được tình trạng này. sẵn tiện xin hỏi thêm bạn Kitax là đánh Cephalexin liều lượng như bạn hướng dẫn có cần tăng thêm nhiệt độ lên nữa không ,và phải đánh thuốc trong bao lâu thì mới thay nước, có kèm thêm điều kiện gì nữa không ? rất mong tin của bạn. mình sẽ báo cáo lại kết quả sau nhé, Thân!

To VAKVN: hôm trước mình đã bỏ muối theo ll như sau: 300gr / 200l nước nhưng không thấy khả quan, hơn nữa cá mình mua về đã được hơn một tháng,theo mình nếu mua trúng cá nhát thì triệu chứng này đã xảy ra ngay từ những ngày đầu mới đem về, vài lời chia sẻ mong tiếp tục nhận được những tư vấn quí báu và kịpthoi72 của bạn nha . cảm ơn bạn rất nhiều. Thân!

Last edited: 3/10/08
  7. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @van_dl92: Nếu thực sự cá bạn bị vấn đề về mang, bạn đánh cephalexin như trên, mỗi ngày thay 50% nước và đánh thêm 1/2 liều, nhiệt độ 28-29, nhơ mở oxy nhiều tí. Thông thường khoảng 2-3 ngày, khi bạn thấy cá không còn thở gấp là OK, giảm liều luọwng cephalexin xuống còn 1/4, khoảng 6-7 ngày sẽ OK. Nếu không OK thì bạn sẽ có xác cá dĩa :devil:

8. anhdung_1982

Thích đã nhận:
    17
    Anh Kitax hù anh em hoài nha !!! Bạn cứ đánh thuốc theo liều lượng trên nhưng nhớ là phải thêm vòi thổi oxy + vệ sinh hồ nhé bạn !! Chúc cá bạn mau khỏi bệnh !!

9. van_dl92

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn Kitax nhìu nha, hy vọng mình có xác mấy em này sau 3-4 năm nữa cũng được hehe...

10. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @van_dl92: Chúc bạn may mắn nhé. Nếu không may mắn thì .. chúc bạn may mắn lầu sau vậy :devil:

11. nguyen hue

nguyen hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Trich dẫn

Chào ban! Mình cũng có 1 đàn cá đĩa mà cũng giống như cá của bạn đó.Mỗi lần lại cho ăn là chúng nó sợ chạy toán loạn như bị ma đuổi vậy.Nếu bạn chữa khỏi bệnh bằng cách nào thì cho mình biết với.Thank!

12. songca

songca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    anh kitax có câu "chúc bạn may mắn lần sau "hơi bị độc quyền ha.em nghi để xác định bạn nên nhìn mang mấy em đi,xác định cá bị bệnh do nấm mang hay do môi trường sống gây ra để chữa đúng cách.nhưng cá này mới bị chưa nặng lắm.vì theo kiến thức y khoa của em,cá này giống như bị "chết cạn"thỉnh thoảng thiếu oxy,nếu để lâu có thể mấy em sẽ die đó.bạn nên tạo oxy,giữ nước sạch,cho ăn thức ăn ít gây đục nước,giữ nhiệt độ nước ổn định.và đừng nhìn cá nhiều quá hay làm cá sợ.vì cá càng chuyển động càng cần oxy để cung cấp cho các hoạt động đó khi đó cá sẽ bị nặng hơn.còn thuốc thì mấy tiền bối đã nói hết rồi,mình không giám ý kiến đâu.he he

13. van_dl92

Thích đã nhận:
    0
    Chào ban! Mình cũng có 1 đàn cá đĩa mà cũng giống như cá của bạn đó.Mỗi lần lại cho ăn là chúng nó sợ chạy toán loạn như bị ma đuổi vậy.Nếu bạn chữa khỏi bệnh bằng cách nào thì cho mình biết với.Thank!
    @ NGUYỄN HUỆ : Mình cũng đang theo dõi tiến triển của bầy cá , mấy hôm nay đang điều trị theo pp của bạn Kitax hướng dẫn, hi vọng có kết quả tốt sẽ báo cáo lại với tác giả và mọi người . Thân!

14. songca

songca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    khi cho cá ăn bạn nên cho cá ăn nhẹ nhàng thôi.đừng ném thức ăn mạnh vào hồ như thế cá sẽ bi sợ,với cá của mình trước khi cho ăn mình thường tới gần nhìn chúng chút,sau đó đưa nhẹ tay lên hồ chúng sẽ chạy tới ,rùi mình cho thức ăn vào từ từ.như vậy là cá không chạy rùi

15. trongkhanh

trongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    KIEM VÀI CON Á NÀO DAN NGUOI BO VAO CHUNG CHO NO QUEN VÀ BẮT CHƯỚC THEO, CÁ TÀU HAY CA ÔNG TIÊN CHANG HẠN, VÀ COI CHỪNG XEM MÁY LỌC CÓ HỞ ĐIỆN GIẬT MẤY ĐỨ NÓ KHÔNG NHA BẠN

16. van_dl92

Thích đã nhận:
    0
    Chẳng lẽ là ĐẠI DỊCH

Hu hu chẳng lẽ là đại dịch. hôm nay bầy cá red còn đang chữa trị chưa xong thì lại tiếp tục đến bầy bồ câu 30em side 8-9cm cũng bị triệu chứng như thế. và có vẻ nặng hơn nữa chứ , ( đã die hết 4 em rùi) mình đã xử lý nguồn nước ,cắm sưởi 30 độ và hạn chế cho ăn trước đây mấy ngày rùi mà vẫn bị. bạn nào có kinh nghiệm cho mình hỏi với, bệnh này có lây không, và có pp điều trị nào khác không? thấy mấy em nhào lộn vài vòng rùi giật giật trút hơi tội quá đi thôi, tội cho nó và cả cho mình nữa chớ, mong AE tư vấn câp cứu gấp gấp nha.

17. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Hi van_dl92,

Theo mô tả của bạn thì đúng là bầy bồ câu đúng là bị mang rồi. Kitax đã từng bị 1 hồ beo 8-9 y như vậy. Theo Kitax biết, đây là bệnh viêm mang đã lâu và đến thời kỳ cuối mới có hiện tượng như vậy, cá sẽ chết rất nhanh, trong vòng 24h :devil:

Hù vậy đủ rồi. Cách Kitax chữa đã mô tả ở trên, bạn có thể đánh kèm 1/2 muỗng yaourt tetra nhật / 100l nước với cephalexin, chú ý nhiệt độ không nên quá 29oC, tắt lọc tránh làm cá mệt nhưng nhớ cung cấp đủ oxy cho cá.

Còn một cách nữa nhưng Kitax không sử dụng là xài formol 47% 1-5 giọt / 5l nước tùy theo cá chịu được hay không, sau 1 ngày thay 50-75% nước và bổ sung formol.

Bạn chỉ nên sử dụng một trong 2 cách và ráng kiên nhẫn, chữa bệnh cá dĩa phải kiên nhẫn.

Chúc bạn may mắn,
    Kitax

18. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    hihi.kiên nhẫn là sao anh.chỉ em cách kiên nhẫn với.hehe

19. acnhancocchu

acnhancocchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Cái vụ này tui biết à nghen ! kiên nhẫn là "lì" đó

#van_dl92: "Hu hu chẳng lẽ là đại dịch" ; chắc rồi chứ còn chẳng lẻ gì nữa !?
    Bổ sung thêm Kitax tí xíu:
    Chuẩn bị sẳn một hồ đã tiệt trùng có 2 lựa chọn:
    1. Sau khi đánh thuốc 1,2 ngày em nào "cảm thấy" khỏe vớt bỏ vào, tiếp tục đánh thuốc cho đến khi cá khoẻ
    2. Chấp nhận thương đau: Vớt tất cả em bệnh cho vào rồi đánh thuốc (sẽ nhanh hơn nhưng có em sẽ ra đi) cho đến khi cá khoẻ
    dù sd 1 hoặc 2 sau đó cũng tiệt trùng tất cả hồ kệ bằng những thứ có thể có như clorin B, Blue Methylen, formol........
    nếu không, tương lai bạn sẽ là tuyệt đại cao thủ về trị bệnh cho cá (bởi văn ôn võ luyện mà)

20. anhdung_1982

Thích đã nhận:
    17
    Bạn bật sưởi càng khiến bệnh lây lan nhanh chóng, mình đã bị giống như bạn rồi ( suýt nữa died hết nguyên hồ 40 em !! ). Bạn cố gắng thay nước ngày 2-3 lần, mỗi lần thay 50% và đánh thuốc thêm vào bằng với lượng nước hút ra ( đánh theo liều lượng anh Kitax chỉ nhé !! ). Chúc cá bạn mua khỏi bệnh như cá mình