cá dỉa cho hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi newkingkamfa, 17/10/07.

1. newkingkamfa

newkingkamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hôm CN vừa rùi mình mới mang em dỉa làm về cho vào hồ 5 tấc- ko hiểu sao dĩa làm mà nó đen thui àh- tới hum nay thì 1 em ngáp ngáp rùi - ớn wá bắt ra hồ trống rùi sục oxi. mong các bác cho ý kiến- mẻci nhìu

2. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cá dĩa chăm sóc khá kỹ và cực bạn chịu khó tham khảo thêm đi.mình cũng nuôi cá dĩa đem về chúng nhát lắm .nhát hơn la hán nữa .la hán về nhát có sọc chứ cá dĩa là trốn ko à.có khi cả tuần chúng còn chưa hết nhát .mình phải để chúng đói 1 tuần hơn rồi mới bỏ đồ ăn vào đèn thì mở 24/24 luôn.nó đổi màu là tự nhiên thôi .nó sẽ hết muốn lên màu đẹp nữa nên cho nó xơi trùng quế...kinh nghiệm này là bạn trên room chỉ nhá áp dụng thấy hiệu quả, màu cũng trở nên đẹp hơn

3. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Cá đĩa thuộc loại khá đẹp nếu nuôi trong hồ thuỷ sinh, tuy nhiên chúng cũng không phần khó nuôi. Bạn chọn cá đĩa lam cũng rất đẹp nó không bị lên tiêu như cá đĩa có màu đỏ nhưng lại bị đen sậm lại do ánh sáng mạnh, chúng sợ ánh sáng mạnh nên có chiều hướng núp dưới các bụi rong,
    Nếu muốn cá khoẻ ban đầu mới thả cá bạn nên hạn chế tối đa Lượng CO2 trong bể đồng thời chế một cái hộc nhằm trộn Oxy cho vòi nước máy lọc trước khi đổ vào bể, dần dần cá quen ta mới điều chỉnh lượng CO2 cho hồ.
    Và bạn cần chú ý khi thấy chúng đi ị phân trắng thì nên tắt hẳn CO2 đến khi chúng khoẻ lại. Đừng bao giờ cho chúng ăn chùn chỉ còn sống nhé
    Chúc bạn thành công

4. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    mình cho nó ăn trùn đông lạnh và tim bò vẫn thấy ok .nghe cuội nói vậy chắc mình ko cho nó ăn trùng chỉ sống luôn

5. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    cá dĩa khoái ăn loăng quăng đầu bự lắm, chùn nó cũng khoái nhưng nếu cho chùn còn sống vô hồ rong là tiêu luôn cái nền, tim bò thì hết ý rồi, có thể cho nó ăn tép nhỏ xíu nhưng nhớ bóp chết tép hãy cho vô hồ. và cần duy trì nhiệt độ trong hồ 28-29 cho cá đỡ bị nấm

6. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    @ Cuội: Ngoài thị trường nhà nước không cho bán lăng quăng nữa đâu, tiệm cá nào bán bị phạt tiền đó ,sao không cho ăn thức ăn làm sẳn đó em

7. newkingkamfa

newkingkamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hic- muộn rùi các bác ơi- ngay đêm hôm mình pót bài này lên thì 1 em đã lên tiên- và trưa ngày hôm sau thì bé còn lại cũng đi đoàn tụ rùi- dù sao cũng mẻci các bác rất nhiều- ah- mà các bác chỉ giáo cho mình bit sao 2 ẻm lúc chít da nó trắng bệch àh- ko còn xanh như lúc còn tại thế ???

8. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    ặc xin chia buồn cùng bạn .ko sao đâu coi như rút kinh nghiệm ấy mà.như mình chết mới bít kinh nghiệm để nuôi cá dĩa