Cá đĩa chọi nhau - help!! help !!....

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi HardDisk, 3/12/06.

1. HardDisk

HardDisk Member

Thích đã nhận:
    7
    Chào bà con cô bác .
    -Em nuôi cá đĩa cũng được gần một năm , kinh nghiệm tất nhiên chưa thể gọi là dày dạn nhưng cũng không phải là không có .
    -Bể em là 0,8 m , cao 0,4 , có nuôi 2 đôi bồ câu với 2 đôi đỏ , chú bồ câu thì lớn rất đều và rất "mượt" , còn đôi đỏ thì gần đây xuất hiện các đốm đen (đen cả đuôi luôn) , cá có hiện tượng ngứa , và gầy đi mới chết , mặc dù vẫn háu ăn :( , cồn trong đôi bồ câu thì có một nhóc rất hung hăng , và luôn gấy gổ với các chú đĩa đỏ , #:-S vậy các bác cho em hỏi một câu :
    + Về các vết đen trên cá , kèm theo ngứa có phải là bệnh không , và đúng thì chữa thế nào ?
    +Để cá hết gây gổ thì các bác có mẹo gì không ạ .
    Cám ơn các bác rất nhiều .:x

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Vết đen có thể là do bị muối tiêu, còn ngứa bạn quan sát xem có mảng trắng hay mụn trắng ko, có thể cá bạn bị nấm hoặc kí sinh trùng...
    Để cá hết gây gổ (à ko, bớt gây gổ :D) thì vác thêm vài con nữa về...

3. HardDisk

HardDisk Member

Thích đã nhận:
    7
    Dà dà , cám ơn bác ddhuans nhìu lắm , nhưng cho em hỏi có cách nào chữa bệnh trên không , có dùng nước muối được không (em ngâm các chú mỗi ngày 30 mins ngoài bể ngoài) . và nguyên nhân của hiện tượng trên là gì ạ ?

4. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    tham khảo cái này xem phải ko nha bro...
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=11770
    cái này đưa qua bên Phòng chữa bệnh cá dĩa ấy, và chịu khó đọc bài cũ 1 tí nhà bro.Chúc cá mau khỏe
    cám ơn tớ thì bấm vào cái nút "cám ơn bài viết" ấy :D

5. kid 2005

kid 2005 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mấy bác ơi, mua thêm cá dĩa về thì cũng có 1 vài con lên nắm trùm, rượt cắn mấy con kia hết àh, tại vì tính tình tụi nó vậy rồi không thay đổi được đâu, mua thêm thì con trùm rượt chia đều hết các con nên đỡ hơn thôi. Họ cichlid con nào cũng hung hăng hết.

6. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Cái thứ nhất : Cá trùm sẽ cắn nhiều con cứ không phải dí cắn 1 2 con.
    Thứ 2 : Nhiều con thì sẽ có con ngang ngang với con trùm ( nhìn hai con đánh nhau không ghiền mới lạ ) nhưng mỏ bị xưng và có thể tróc da. Nhưng kể từ đó tính hung hăng của nó sẽ bớt đi.
    Thứ 3 : để ý nó dí cắn mấy con khác mà 1 con hay đi chung với nó không bị cắn và thường đi chung với nhau thì chúng bắt cặp rồi và bảo vệ lãnh thổ rất cao ( lúc này để nuôi chung nhiều con khác dể có án mạng xảy ra ) tách riêng cho đẻ.

7. HardDisk

HardDisk Member

Thích đã nhận:
    7
    -Ok , mình sẽ thanks bạn ddhuans , tất nhiên là sau khi cá khỏi bệnh đã:D