cá đĩa có ăn con không?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi lahanthieunhi, 1/9/06.

1. lahanthieunhi

lahanthieunhi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cặp cá nhà mình đã đẻ, ấp nở rồi nhưng khi mình đi công tác về thỉ chẳng thấy con đâu. Lúc nở dạng ấu trùng thì thấy rất rõ. Có khi nào cá mẹ ăn cá con không? Bây giờ nó lại đang chăm 1 ổ trứng mới. Chẳng biết làm sao. Ai có cao kiến gì không?

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    dĩ nhiên là cá cha mẹ đã xơi trứng rùi đó anh , có thể cá cha mẹ ko đủ chất hay bị street nên nó xơi hết trưnbg1 hay con đang có , cá dĩa người ta nói nó ngu là vậy đó giất mình là quay sang ăn hết trứng hay con đang có của nó trong hồ hà , anh có thể lấy lưới che lại ko cho cá cha mẹ lại gấn đến khi cá con đã nở nhưng còn bám trên giá thể , khi cá con đã tung tăng thì anh hãy nhẹ nhàng cho cá cha hay mẹ vào trong lưới và 1 con ở ngoài như thế cá dĩa bố mẹ sẽ ko tranh nhau giữ con để hao hụt quân số trong gia đình , má cha mẹ có khi tranh nhau giữ con sẽ đánh nahu để giữ nhưng khi giữ được ưu thế thì có khi cá cha hay mẹ có thể quay sang xơi lũ con đang chăn , cái này khi mấy lần cho cá ss em cũng đã bị rùi 2-3 lần gì đó , thân .

3. lahanthieunhi

lahanthieunhi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể tách 1 con cá mẹ hoặc cha ra sau khi cá con đã nở được không? Mình đã thử dùng lưới nhưng lúc đó cá mẹ không chịu quạt trứng nên trứng hư cũng khá nhiều, không nở được. Cám ơn những thông tin của các bạn.

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    bạn cũng có thể tách ra riêng bình thướng thui nhưng có đều bạn cần lưu ý :
    cá cha mẹ trước khi cho ép phãi thật khỏe mạnh , đầy đủ chất dinh dưỡng , tránh thiếu này hụt kia vì nếu thế thì khi cho ra con , cá con sẽ yếu hay cá cha mẹ thiếu chất thường xơi cá con ...
    nếu bạn tiến hành tách riêng như bạn muốn thì phải thật nhẹ nhàng nhưng cũng phải thật nhanh tay , tránh chậm chạp hay động mạnh nếu ko thì bạn phải chờ lứa khác ...
    hơn nữa bạn bắt 1 trong 2 con ra thì con còn lại sẽ cực nhọc trong việc giữ con nếu như số lượng con quá nhiều có thể gây còi 1 time nhất định cho cá nào giữ như thế .
    có trường hợp cá cha ko thụ tinh được hay cá cha lẫn cá mẹ chưa thể quạt trứng được : có thể do cá đó còn tơ chưa thông thạo như 1 số cập cá khác .

5. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá của bạn đẻ được bao nhiêu lần rồi ,nếu chỉ vài 3 lần thì cá ăn con là chuyện bình thường vì cá còn non và bạn cũng nên cho cá ăn đầy đủ chứ nó đói quá là xơi con ngay.

6. mecakieng

mecakieng Member

Thích đã nhận:
    1
    Sao người ta nói cá Dĩa rất khôn ? Nó có thể nhận biết dc chủ của nó mà bạn ?

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    chời ơi bạn hiểu ko thông ý của CÂY VỚI CÁ rùi đó , ý CÂY VỚI CÁ nói là cá dĩa ngu là khi nó bị động ổ ( nói vậy cho dễ hiểu) ...hay giật mình thì cá trở nên hoảng sợ thì chúng có thể quay sang xơi trứng hay ăn cả đám con mà chúng đang cho đéo bồng trên thân . cá có thể nhận được chù nó là chuyện thường ở cá cảnh ta cho ăn hàng ngày ngay cả cá hồng kim hay cá vàng chúng cũng cá thể nhận ra vậy ....cái ngu ở đây là phát sinh từ trong hoảng sợ ...

8. mecakieng

mecakieng Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy nếu cặp cá Dĩa đang đẻ mà nuôi riêng thì nó có ăncon nó ko vậy anh ? Nếu có trường hợp đó, khi cá con nở xong mình vớt cha mẹ nó ra, mình tự nuôi cá con thì có sao ko, cá con có sống nổi khi ko có cha mẹ ko vậy anh ?

9. han han

han han Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn dùng lưới quây cá mái lại, lưới to to cho cá con chui qua được để mẹ có thể phụ bố cho con ăn mình có thử thấy khá hiệu quả

10. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    nếu cá con đã nở rùi thì bạn có thể dùng lưới như HAN HAN đã nói , cá con ko thể sống thiếu cá cha mẹ ...cho đến nay đây vẫn là tính bắt buộc cụng 4 có thể nuôi vú cá con nhưng đây chỉ là 5% thui 3 % là do may mắn rùi 2% còn lại do tay nghề cao ......nhưng bạn có thể tách cá con ra sau 1 tuần nếu cá con nhiều nhưng nếu ca 1 con ít thì bạn vẫn có thể cho cá cha mẹ giữ đến tuần thứ 2 .....và bạn cũng nên tránh cho cá giữa con lâu vì có thể gây ốm ở cá cha mẹ ....mắc công ta phải bỏ ra 1tuần nữa dưỡng lại .
    Tuy nhiên theo CÂY VỚI CÁ nghĩ thì bạn nên tách cá con ra sau 10 ngày là được rùi lơi cả đôi bên

11. bat_tien_89

bat_tien_89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đồng ý với Cây với cá trong trường hợp này, vì em cũng đã từng đến nhà 1 cao thủ nuôi cá Dĩa trong 4rum và được bác ấy kể vầy: lần đó cặp cá Dĩa của bác ấy vừa cho ra đời 1 bầy cá bột, trong 1 lần sơ ý (cá nuôi ở trên lầu, ở dưới nhà có người nẹt pô xe quá lớn) thì cặp cá cha mẹ quay sang ăn hết lũ con của chúng...Thật tệ hại!

12. spaceboy

spaceboy Member

Thích đã nhận:
    0
    - mình cũng đã thử ngăn cá mái ra rồi ( cá trống đánh cá mái dử quá ) cuối cùng khi cá con bung ra bơi lại gần cá mẹ thì ..... bao nhiêu con cũng không đủ lót dạ ,( thử hai ổ rồi ) đành để cá trống nuôi một mình . anh em nào có cao kiến nào , chỉ giúp mình với . thanks