Cá dĩa cổ xưa trong hồ bèo nhèo...và 1 vài câu hỏi nhỏ...

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi ddhuans, 30/3/06.

1. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Cái hồ em nó hơi xấu...các bác đừng chê...em chụp bằng O2 XDA II của ông già nên gặp cảnh "hồ đã xấu mà ảnh còn xấu"
    2 con dĩa này em nuôi từ lúc nó cỡ xu 5000 đến giờ mới to vậy, trông nó không đến nỗi xí trai hay xấu gái. các bác nhỉ...Hồ em là 60x40x45.
    Các bác cho em hỏi là...
    1) Nước hồ cá dĩa không thay thường xuyên có sao không? Hồ em ít khi thay lắm, do em bận quá, sáng đi học, rồi làm thêm đến 8,9 giờ tối mới về, thỉnh thoảng 3,4 hôm nước trong hồ cạn mới châm nước 1 ít vào...Không biết như thế về lâu dài có sao không?
    2)Cá dĩa của em mỗi sáng đều thấy nó nổi vằn sọc màu đen,khi chiều tối mở đèn lên lại hết, thế có bình thường hay bị bệnh gì không?
    3)Sao bọn cá dĩa ở nhà người thì trông chúng cứ ù lì, bơi lượn rất chậm chạp, khoan thai mà 2 con nhà em cứ hồng hộc cả lên, đào bới cát ăn giun rồi bứt lá cây, dí oánh nhau...đủ trò cả...phải chăng chúng bị stress như trên báo Cá Cảnh có nói, làm sao để hết?
    Cám ơn cả nhà...

Last edited: 30/3/06
  2. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Đôi đĩa đó của Pác chông được đó chứ, nuôi vậy em nghĩ là thành công rùi hù hù!

3. khdt

khdt Member

Thích đã nhận:
    3
    nhà mình cũng có một cặp như vậy cho mình hỏi đó là giống gì

4. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Là Briliant thì phải, dân Việt gọi là dĩa Lam hay xanh gì đấy...Search trên mạng em thấy mấy con giống giống như vậy gọi là thế cả. Chúng xưa lém rồi...

5. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    - Nó là bông xanh.
    - Hơi bị suy dinh dưỡng rùi (dễ hiểu thui vì nuôi chung với thủy cảnh mà), lại ít thay nước, ít chăm sóc.

6. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    oh?
    tối này làm thêm về cũng tọng cho cả hồ 1000 trùn chỉ và thịt bò (ăn ké con La Hán) đấy...gồm 2 con dĩa ấy, 1 con lau kính, và gần 30 con tép 2cm trở lên...tính ra nuôi mới khoảng 8 tháng rưỡi mà cỡ ấy là bị còi à...
    Thế cho nó ăn mỗi ngày như thế được ko bác? Em thấy tụi nó ăn cũng khá nhiều, trùng bỏ vào hồ chui tọt xuống cát hết cả, chúng thổi nước làm cát văng tung tóe rồi bắt trùn ăn...đến sáng hôm sau thì sạch (Phòng em không có cửa sổ, nên khá tối, sáng ko mở đèn, tối về để đèn hồ cả đêm sáng lại tắt đi học)
    Em mới thay nước hồi sau tết thôi, mùng 6 thì phải...thấy có bác nào để hồ cả năm mà không thay....Có cúp điện mấy lần cả ngày mà không chết chú nào...cũng đỡ...

Last edited: 30/3/06
  7. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    công nhận cá hơi còi..đầu cá hơi chóp nhưng bù lại mầu rất đẹp..thế là cá bt rùi.
    nhà tui 1 tháng mới thay nước 1 lần..hiiiiii lười quá mà nhưng cũng ko sao..trừ khi thấy bẩn quá thì phải thay thui..ko thì ko cần quá lo đâu

8. huynh

huynh Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn sao mình nghe bạn nói ,mình thấy nó nuôi dể làm sao . vậy bạn có thể chỉ mình cách nuôi không .cám ơn

9. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Em thấy nuôi nó cũng không khó khăn gì lắm đâu,Nuôi cho nó đẻ "1 cách thành công" mới khó chứ nuôi cho sống với hơi hơi đẹp :D thì đâu khó lắm...

Nuôi cá dĩa cần chú ý chất lượng nước là được.Mà mấy cái dụng cụ và hóa chất để đo và xử lý pH và độ cứng mềm bây giờ cũng có nhiều...Bác có thể ra Nguyễn Thông hay lên chợ Kim Biên ấy...nếu bác ở HCM....

Bác cứ đem cá về nuôi đi, có gì anh em sẽ giúp bác thêm...

10. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Cá dễ thương lắm bạn ạ, chăm thay nước và cho ăn nhiều nhiều một chút bạn nhé. bạn nuôi vậy là giỏi lắm rồi.

1. Khả năng về khuya cá không đủ oxy để thở hay do nồng độ vài chất có hại cao nhất vào thời điểm đó.
    2. Phải thay nước thường xuyên mới tốt bạn ạ.
    3. Không lo bạn ạ, tại vì chúng không hợp tính nết nhau thôi, thường nuôi 2 con là vậy.

11. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là bạn nuôi hay hơn mình rùi vì mình mua cá lớn về nuôi mà nó cứ chết hoài hà vậy cố mà chăm sóc kỹ nha bạn hồi đó mình ngày nào cũng coi chừng và chăm sóc kỹ chúng lắm nhưng chúng cũng lần lược ra đi hà chán lắm chúc bạn thành công

12. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51

em trồng thêm cây cho đẹp thôi! Bác gọi là "thủy cảnh" làm em ngại quá, hì hì!

13. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    1.Em đã sục thêm oxy, nó vẫn bị thế...mà sao mấy con cá của bác sung rứa, nó về làm trùm nhà em rồi, dù có bé hơn tí....

2. dạo này em cố thay nước 1 lần/ 2 ngày. Thấy đúng như bác nói, chúng nó quậy càng dữ, dạo này ăn trùn còn ăn kèm món "rau" thủy cúc...thiệt em cũng chẳng hiểu, lần đầu gặp 2 con cá ăn như vậy.

thanks bác!

14. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Bác thử tham khảo thêm 1 số kinh nghiệm các bác "giáo sư" trên này...
    Cá của bác lần lượt ra đi như thế nào? ví dụ như khi không lăn đùng ra chết hay có bị đen, tuột nhớt, nổi nấm trắng v...v gì hay không?
    em nghĩ có thể do chất lượng nước, vệ sinh hồ cá chưa tốt...hoặc bác mua phải cá bệnh...