cá dĩa con chết hàng loạt!!

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi hlong123, 14/4/07.

1. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bầy cả bột một tháng tuổi của em (khoảng trên 100 con) trước giờ vẫn rất sung, ăn rất khỏe, thiệt hại trong gần 1 tháng qua là rất ít (chỉ có 4 con) nhưng 2 ngày nay tụi nó đồng loạt về "chầu ông bà" với "tốc độ" khủng khiếp, hơn 20 con một ngày:crying: :crying: ...nước mỗi ngày đều thay, k để trùn dư sau khi ăn...em chẳng hiểu vì sao lại như vậy!! Mong mấy anh cho em biết nguyên nhân cũng như cách giải quyết trong trường hợp này...chân thành cảm ơn!!thân chào.

2. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    cấm sưởi 32% và cho thuốc gói màu bạc có con 3 đuôi & chép màu đỏ của japan vào có thể sẽ ổn chúc mai mắn

3. DUNGHCM

DUNGHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    có yếu tố nào khác nữa không hlong123? nếu mọi điểu kiện vẫn bình thường thì không thể chết nhiều vậy vì nếu chết đã chết cách đây 1 tháng rùi, mình nghĩ nguồn nước có vấn đề bên bạn đừng thay nước nữa( để nước cũ vài ngày cá không chết được đâu.) Xem kỹ cá con xem có nấm không nha?

4. thanhdo

thanhdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tôi cá bị như vậy là do nước rồi, Hlong nên làm theo các của anh Dũng và anh Cường: Không thay nước (hoặc thay ít, chỉ rút bỏ phân cá)+ cắm sưởi + pha thuốc gói màu bạc có hình cá chép và ba đuôi + cho ăn ít thui, cá sẽ khoẻ lại.

5. hlong123

Thích đã nhận:
    0
    @DUNGHCM, THANHDO:em coi kĩ thì cá không có nấm. tuy thay nước mỗi ngày nhưng em thay nước cũng rất ít (1/5 hồ), chủ yếu là em hút phân cá ra thôi. sau ngày đầu tiên cá chết nhiều, sau khi thay nước em cũng đã cho muối và cắm sưởi suốt đêm nhưng vẫn k có hiệu quả, cá vẫn chết. em cũng không biết có phải tại nguồn nước không vì tất cả các hồ còn lại em đều dùng chung một nguồn nhưng những hồ khác thì hoàn toàn không có dấu hiệu gì lạ cả.:confused: :confused:
    @CUONGPHAT: con sẽ thử cách của bác xem sao!!
    cám ơn mọi người, mong mọi người tiếp tục giúp đỡ!

6. phongthanh

phongthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    Khi cá con chết có bị cụp vây hoặc bị há miệng ko.

7. hlong123

Thích đã nhận:
    0
    hình như là có, còn trợn mắt lên nữa chứ:( :( . như vậy là tụi nó bị gì vậy anh phongthanh?

8. Tran Trung Hieu

Tran Trung Hieu Member

Thích đã nhận:
    0
    Em xem lại nguồn nước có bị nhiễm KST hoặc các mầm bệnh khác không ?. Anh nghĩ , trong nước có mầm bệnh (Vi khuẩn, virus hoặc nấm) gây hại cho cá con. Em nên giữ ấm cho cá và sử dụng các thuốc kháng sinh phổ rộng để diệt trừ vi khuẩn trước. Thân chào.

9. hlong123

Thích đã nhận:
    0
    KST là gì vậy anh? xin anh cho em biết cụ thể tên các loại thuốc kháng sinh này và có tìm mua nó ở tiệm cá hay nhà thuốc tây. cảm ơn anh nhiều!

10. vinhbocau

vinhbocau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Bệnh của cá bạn là căn bệnh muôn thưở của cá dỉa đó,mình đả từng chết khoảng 400c>,mổi ngày 50-60e,mặc dù đả vớt toàn bộ qua hồ khác vẩn kh sao cứu đc,trong khi các hồ khác vẩn xài chung 1 nguồn nc mà lại o sao cả.Theo mình nó giống như dịch bệnh vậy đó

11. DUNGHCM

DUNGHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    hlong123: sao rồi có khả quan hơn đc tí nào chưa vậy?
    Với bầy cá con của mình thì thỉnh thoảng có trường hợp cụp vây, đen người, cá yếu hẳn... nhưng chỉ cần bỏ muối, nâng nhiệt độ, và thả 5-6 viên metro là ngày hôm sao cá khỏe lại thôi ( chắc do cá lớn rồi: 4-5 cm). khi bỏ thuốc thì không thay nước trong 2-3 ngày, cho ăn bình thường có điều cá ăn hơi ít hơn so với bình thường.

12. hlong123

Thích đã nhận:
    0
    bây giờ cá em đỡ rồi, mấy hôm nay thì 1 ngày vớt xác 2 em, nhưng chắc là do bệnh nặng quá k cứu được. khoảng 30 con còn lại thì thấy khả quan! bây giờ e mới bắt đầu thấy tụi nó đi phân trắng. mấy ngày hôm nay bỏ thuốc như bác cuongphat chỉ nên e k cho tụi nó ăn gì cả, cũng gần như k thay nước luôn (2 ngày thay một xô)..hi vọng lần này sẽ ổn!! cảm ơn mọi người đã quan tâm và giúp đỡ.