Cá đĩa con

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Hien_Q3, 17/9/05.

1. Hien_Q3

Hien_Q3 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thưa các Bác!!!

Em mới tập nuôi cá đĩa, khoảng 1 năm. Cá đĩa em đẻ và nở ra khoảng 100 con. nhưng về sau, nó chết lần lần. Em không hiểu tại sao? Mong các Bác chỉ giúp em.

Cám ơn các Bác rất nhiều!!!
    Hien_Q3

2. player

player Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Mình bị y chang, nhưng là cá mua chỗ khác. Họ nuôi bằng nước máy nên khi mang về dù rất cẩn thận mà nó vẫn cứ từ từ chết. Bạn thử dùng nước máy xem sao, nhớ sục khí kỹ một chút. Mình chỉ biết có vậy, cá con vẫn chết như thế liên tục lol.

3. Hien_Q3

Hien_Q3 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào Bác!

Em cám ơn Bác rất nhiều về giải đáp của Bác.
    Nếu như vậy thì em phải làm sao bây giờ? Hiện tại gia đình em sống ở Nguyễn Đình Chiểu Quận 3 thành phố HCM. nhưng em hiện đang sinh sống tại Biên Hòa.
    Em rất thích nuôi cá đĩa, cho nên em đem cá đĩa này là từ thành phố HCM đi Biên Hòa nuôi. Lúc đầu thì không biết nên cá bị chết nhiều lắm. Lý do là sử dụng nước giếng để nuôi cá. Nhưng sau khi em nhận được sự giúp đỡ của các Bác trong hội thì hiện tại cá đĩa lớn không bị chết nữa. nhưng số là, một hôm em thấy cá nó cứ đứng yên một chỗ, không chịu ăn, nhìn kỹ thì mới thấy nó đẻ và trông trứng, đây là lứa cá đầu tiên, hồi nào tới giờ, em không thấy cảnh này, nhưng khi thấy cá đĩa đẻ và nở thì em mừng lắm, như em đã hỏi Bác thì sau khi cá cha mẹ nuôi con được khỏang 2-3 tuần thì hiện tượng cá con chết lần lần và bây giờ thì chỉ còn có hơn 20 con thôi, cá con này hiện tại đang lớn. Chỗ em ở không có nước máy, nên em không biết làm sao?
    Một lần nữa em xin cảm ơn Bác rất nhiều, vì em đã biết nguyên nhân rồi.
    Xin kính chào!

4. calauhan1990

calauhan1990 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    rút kinh nghiem kỳ sau các ban nen mua may ozon gia thich hop nho gon tien dung khoang 300k

5. concacon

concacon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Đây là một khó khăn rất lớn cho cả những người nuôi cá đối với cá dĩa con
    theo mình làm cách này mình học của nghệ nhân Nguyễn Văn Lãng có 02 bước :
    bước 1 - Ngâm cá trong bể 100 lít nước + 200 gr muối trong vòng 2 ngày không cho ăn sau đó chuyển sang hồ khác (nhớ chỉ 2 ngày thôi nếu lâu hơn cá sẽ đi phân trắng.)
    bước 2 - 1 tép tỏi nhỏ đâm nhuyễn trộn với thức khô (loại chai nhỏ nhất khoảng 7.000 đ) trộn đều để ở ngoài 2 giờ cho khô và thấm vào thức ăn và cho ăn dần liên tục từ 3-4 tuần mới dứt hằn.
    Chú ý :
    - Đây là không phải là thần dược , cá sẽ giảm tỷ lệ chết dần.

Mình biết sao nói vậy mong các bác chỉ giáo thêm.
    Nếu thành công nên cám ơn Bác Lãng nha !
    Chúc các bạn có một bầy cá khoẻ - đẹp