ca dia cua em bi nam roai`huhuh

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi takasinhan, 8/2/06.

1. takasinhan

takasinhan New Member

Thích đã nhận:
    0
    bay cadia~ con cua em rat khoe manh bong nhien trong bay xuat hien vai con bi nam o cai duoi nho cua chung lam cho cai dui cua chung kep lai khong xoe ra nhu nhung con binh thuong mong cac anh chi giao giup em~X(

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Bạn ơi, gõ tiếng Việt có dấu đi nhé..................

3. luat-rung

luat-rung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vạn sự khởi đầu nan; thấy nan đừng có nản !....

Chào bạn; Bạn xem bài viết của thành viên 4rum trước đây nhé !
    @Gibbon! Nghe có vẻ thương cho đàn cá của huynh quá!
    Tớ cũng chẳng biết bệnh này gọi tên là bệnh gì nữa, tớ cứ gọi nôm na là bệnh lấm, là một loại lý sinh trùng trong nước gây nên cho cá. NGuyên nhân là do bạn không thay nước thường xuyên và lọc nước tốt. Ngoài ra cũng có thể do lây nhiễm từ các thức ăn tươi sống như trùn chỉ, sâu đỏ, loăng quoăng ... hoặc từ cá mới thả vào bể đã nhiễm bệnh. Trước đây tớ đã thử chữa theo cách này 1 lần và đã thành công:
    - Trước hết bạn phải thay toàn bộ nước trong bể, vệ sinh sạch sẽ tất cả các thiết bị trong bể và thành bể. Việc này đòi hỏi bạn phải bắt cá ra chậu hoặc xô. Vậy thì nên nhớ: với các cá khác không thành v.đề, riêng cá đĩa, bạn nên lấy 1/3 - 1/4 lượng nước cũ trong bể hoà với nước sạch để tránh cá bị sốc, và nên nhớ duy trì cùng 1 nhiệt độ. Sau khi đã vệ sinh bể rồi (có thể dùng nước muối để cọ rửa), cho nước mới và chạy lọc trong vòng 1-2 tiếng đồng thời tăng nhiệt độ lên 33-34o. Với nhiệt độ này, cá đĩa và thần tiên không sao, tuy nhiên các loại cầu vồng, bảy mầu và có thể cả phượng hoàng có thể sẽ chết, vì vậy tuỳ loại cá và tuỳ loại bạn muốn cứu mà để nhiệt độ cho phù hợp .
    - Cách thứ 2: Để nguyên cá trong bể nếu đã thấy hiện tượng cá mệt mỏi, yếu. Mua dung dịch Focmôn (loại này có bán ở các của hàng hoá chất, là 1 loại thuốc khử trùng), pha với tỷ lệ 2-3cc cho 100lit nước trong bể, và tăng nhiệt độ. Sau 1/2 ngày thay dần nước trong bể. Cách này tớ đã làm thành công với cá đĩa của tớ, nhưng chỉ là các vết nấm loang màu trắng đục ở đuôi và vây thôi, chưa phát hiện lấm ở thân như cá của bạn. Hy vọng rằng có thể thành công với trường hợp của bạn (nếu may mắn). Bạn thử dùng, nếu thấy kết quả tốt thì thông báo lại cho mọi người để làm kinh nghiệm nhé.
    Chúc bạn may mắn.
    Ôi, sao bác lại để bể của bác mất vệ sinh vậy . Bệnh nấm trắng này rất dễ chữa nếu cá mới chớm bị, còn nếu bị nặng như vậy thì cũng khó chữa lắm.
    Theo em thì bác bên bắt toàn bộ cá ra một bể khác (môi trường khác). Bể này phải được đặt sủi, lọc nước cẩn thận. Bác tính xem trong bể đó lượng nước là bao nhiêu rồi cho muối và thuốc theo tỷ lệ: 0,5 lạng muối/50 lít nước, 500mg tetaxilin/50 lít nước, 2 viên thuốc nâu bán ở hàng cá. Bác ngâm cá trong đó và thường xuyên hớt bọt nước trên mặt nước (trong bọt này có rất nhiều nhớt và vi khuẩn gây bệnh của cá). Sau 2 ngày bác thay 1/5 lượng nước trong bể đó. Sau 1 tuần thì khả năng cá của bác khỏi bệnh.
    Còn cái bể cũ của bác thì phải vệ sinh sạch sẽ. Bác có thể bỏ hết cây và ngâm bể bằng thuốc tím với nồng độ nhẹ và bạn cọ những bợn trắng bằng dấm hoặc nước chanh, sau đó bác rửa sạch bể vài lần rồi mới cho nước sạch vào. Khi cá khỏi bệnh thì bác thả trả lại bể cũ.
    Chúc bác thành công
    --------------------------------------------------------------------------------
    Đồng ý với cách chữa của bác nntuan. Các bác cứ chữa theo cách đó cá khỏi liền.......
    - nếu nói là tui "để" hồ mất vệ sinh thì oan cho tui quá, tui chăm chút nó kỹ lắm chứ, thay nước 1 tuần 2 lần, mỗi lần tử 1/4 đến 1/5 hồ lần nào cũng cọ rữa đàng hòang, tui đâu có "để" nó thế... tui cưng nó chỉ thua có mỗi bạn gái thui... hic... oan wé...
    - hum CN có chạy lên Cao Quí hỏi thử, thì được cái anh trẻ trẻ (chắc là con trai bà chủ) bán cho một ít thuốc màu xanh xanh... bảo đổ vào hồ, ngâm 2 ngày sẽ hết... đến bây giờ thì tình hình có vẻ khả quan hơn... bầy mủi đỏ đã hết thấy chấm trắng... chỉ còn 1 em dĩa thì vẫn còn lờ mờ vài chấm ở vây lưng và vây đuôi... chắc là phải mua thim một liều ngâm thim 2 ngày nữa cho chắc ăn... à... nhưng sao cái bợn trắng vẫn không mất đi...
    Kính thưa các bác. Em xin giới thiệu các bác loại thuốc này (chuyên trị các bệnh ngoài da của cá). Thuốc này ngoài hàng người ta vẫn gọi là thuốc Nhật, giá bán dao động khoảng 18-25k/gói.
    Chủ trị: Nấm mắt, mờ mắt, tước duôi, xù vẩy...
    Cách dùng: Mỗi gói có thể dùng cho 500l nước. Sau khi dùng thuốc thì 2 ngày sau có thể thay 1/4 lượng nước trong bể. Với cá bị bệnh thì nên dày lần thay nước mà mỗi lần với số lượng ít và nhiệt độ bể phải được nâng lên.
    Các bác có thể tham khảo loại thuốc này

4. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    loại thuốc nhật goi màu bạc có hỉnh con cá chép & 3 đuôi màu đỏ,giá 15k 1 gói cho 1000 lít nước.bạn thay nước 2 phần 3 rồi bỏ thuốc vào tăng nhiệt lên 32 độ cá sẽ khỏi trong vòng 3 ngày .còn loại thuốc 1 gói 5k cung cho 1000 lít nước của trung quốc đặt trị nấm cho cá kiển thi cũng làm theo cách trên thì sẽ khỏi thôi,đây là cách mình đã dùng trị bệnh cho cá Dĩa & La hán điều thành công

5. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi. Loại thuốc đó dùng điều trị cá bị sốc nước cũng hay lắm đó. Mình đã thử rồi. Ở Nguyễn Thông bán 20k/gói. Muốn rẻ tiền thì ra nhà thuốc mua Xanh Mêtyl có 1K/lọ, hồ 100l bỏ vào 25 giọt và tăng nhiệt độ lên cũng OK lắm.

6. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn!

@takasinhan: Mình thì thường hay chữa bệnh nấm . . . cho cá bằng cách này, vừa hiệu quả, vừa rẻ tiền nữa:
    -Bắt những chú cá bị nấm vào một cái chậu nhỏ (v= 5-10 lít) có chứa nước máy (để lắng sau 2 ngày).
    -Cho vào chậu một nắm muối, bỏ thêm 1/3 viên tetracilin 500mg (3 viên/1000đ).
    -Để sủi oxy nhỏ thôi (vừa đủ cho ca thở) để tránh tetracilin bị sủi bọt lên nhiều quá.
    -Nên nhớ là luôn luôn để sủi oxy cho cá nhé !!!!!
    -Ngày hôm sau bạn lại thay nuớc mới và làm như vậy thêm một lần nữa thì cá của bạn sẽ đỡ bệnh nhiều hơn.
    Chúc bạn thành công!
    :)

7. takasinhan

takasinhan New Member

Thích đã nhận:
    0
    minh rat chan thanh noi loi cam on doi voi cac anh da giup em tri beng bay ca con cua em.Tet co bao nhui tien li xi don het mua 1 dan ca con ve nuoi cho vui nha vui cua ,moi vua bat ve ngay sau bi benh em po tay.Em rat cam on cac anh da huong dan thx

8. Tiencao

Thích đã nhận:
    0
    Bạn tham khảo kinh nghiệm sử dụng thuốc Maica của DTlhong xem sao

9. ca_dia

ca_dia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Tiencao noi dúng dấy.Mình cũng co 2con lớn va bầy bỗt bi nấm dã chua theo cach của Dt hong rất thành công.vừa rẻ lai vừa hiệu nghiệm.Chúc bạn thành công.Thân.

10. ca_dia

ca_dia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Tiencao nói dúng dấy bạn.Mình cũng có cặp cá dĩabị nấm mình dã dung cách của DTHong va dã thành cong mỹ mãn.Hiện mình dang chữa ngừa cho bầy con của nó dây,mới vô thuôc hồi chiều,nhưng thấy chúng bung ra và ăn uống bình thường,chưa em nào bị xóa hộ khẩu cả,mừng ghê nơi(nhớ yăng nhiệt lên 31-32 dộ nha).Chúc bạn thành công.Thân.

11. Tiencao

Thích đã nhận:
    0
    Nhược điểm của thuốc Maica là :
    Phải vệ sinh hồ thật kỹ vì nhớt cá đóng 1 lớp dày ở thành hồ
    Theo TC thì nên chuyển cá sang xô chậu, xử ly xong thì thả lại vào hồ,đỡ cực