cá đĩa của em ra đi hàng loạt......

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi tran thanh liem, 15/9/08.

1. tran thanh liem

tran thanh liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,611
    tình hình là mấy hôm nay thời tiết ko tốt. 1 hồ cá của mình bỏ ăn có dấu hiệu khờ khờ. đã đánh thuốc cho tụi nó nhưng vào ngày trung thu trăng mưa gió đã ra đi 5 em red size 6 và 1 thằng ku bồ câu size 14. hihix. dau lòng quá.
    dấu hiệu là tụi nó bỏ ăn roi lạng vài vòng xong rồi die luôn.
    hôm nay lại them 1 em bồ câu mái size 14 ra đi với triệu chứng sình bụng nủa( mình luon giữ nuớc sach và thay nuớc đều dặn nhưng vẫn bịnh) potay.
    anh em có cách nào phòng bệnh trong thời tiết xấu như bậy jìơ chỉ em dể là còn lo cho bầy bồ câu giống của em nủa. tụi nó mà ra đi coi như em sạt nghiệp:crying:
    thank các bác truớc:D

2. kid 2005

kid 2005 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    phòng bệnh trong thời tiết chuyển mùa thế này, theo mình thấy, cần quan tâm tới nhiệt độ và chất lượng nước, ý mình là nước phải sạch; cho cá ăn ít hơn để tránh thức ăn thừa quá nhiều làm dơ nước, nhiệt độ thì duy trì ở mức 30 , bằng sưởi chẳng hạn, nếu không đủ sưởi do nhiều hồ thì dùng cách khác để sưởi cho cá, miễn sao có thể giữ ấm được. Xem cá nhiều hơn nếu có dấu hiệu bị bệnh thì kịp thời chữa.
    Dùng thuốc mà thiếu quan sát triệu chứng của cá nguy hiểm lắm bạn ơi, bạn cho thuốc gì mà chết liền 5 con vậy.
    Cá bị sình bụng thì có vài lần mình đã thử dùng thuốc nhuận tràng dùng cho người, kết quả chỉ 1 ngày cá tiếu hóa tốt, nhưng từ đó trở đi cá mình ko bị bệnh này nữa vì trong thức ăn cho cá lúc nào cũng có "tỏi", mình thấy đây là cách phòng bệnh sình bụng khá tốt, bạn thử áp dụng xem sao (nếu lần sau có cá khác mắc phải). Chúc vui vẻ !!!!!!

3. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Thời tiết xấu, nhiệt độ hồ của mình dao động từ 24-26 độ, mình cũng chẳng dùng sưởi, cá vẫn bình thường. Có lẽ bạn đánh thuốc quá liều hay nuớc có vấn đề chăng?

4. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình nghĩ cá của bạn die là do nguồn nước,mình thường dùng men vi sinh MV để lọc nước trong hồ dự trữ,rồi mới cho vào hồ cá ,cần từ 1>> 2 ngày nước mới trong..cá nhỏ chết là bình thường, nhưng cá size 14 mà chết là có vấn đề rồi đấy,coi lại nguồn nước ,thức ăn,nhiệt độ(kô quan trọng nếu hồ để trong nhà ).... hy vọng cá của bạn mau sớm hết bệnh

5. tran thanh liem

Thích đã nhận:
    1,611
    thank các bạn. mình dùng tetra nhật và kèm theo metro cho cá bị sình bụng. nhưng ko qua khỏi.
    nguồn nuớc thì khá tốt mình dùng nuớc máy 100%/ kiểm tra dh và ph dinh kì đều ok cả.
    chac do thời tiet lạnh quá + tim bò mình đẻ ngăn lạnh dùng 3 ngày có vấn đề. kỉu này chac phải cẩn thận khi dùng tim bò để ngăn lạnh quá.
    tình hình có ổn hơn rồi. nhưng chỉ sợ tụi nó đi tong hồ cá bồ câu là tiu ^^.
    còn vụ sửoi chac ko chịu nổi rồi vì mình nuoi cá ngoài ban công có che chắn thôi . suoi thì bit bao nhiu cây sửoi cho đủ.
    thank các ban nhìu^^

6. tieumieu

tieumieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    _Tim bò mình để ngăn lạnh dùng 3 ngày có vấn đề(mình kô hiểu vấn đề ở đây là gì).Mình vẫn cho cá ăn tim bò.Vẫn để ngăn lạnh để gần 1 tháng.Không sao?
    _bạn nuôi cá ngoài ban công theo mình nghĩ bạn nên kiểm tra nhiệt độ và theo dõi thường xuyên.Cá bạn đã nhiễm bệnh + nhiệt độ thấp nên rất dễ chết

7. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    híc cái này thì em không biết thế nào, chứ ông chú của em nuôi cặp cá mà ổng cho ăn chơi dữ lắm, cả chả sao cả. gì mà một tuần thay nước một lần, mỗi lần thay là 50% hồ nước ổng lấy từ nước máy phơi nắng 4 tiếng rồi bỏ vô hồ luôn, đồ ăn do bận đi công tác thường xuyên cho nên mỗi là6n ổng mua 2k trùn chỉ bỏ vô cho 2 con ăn nguyên tần luôn, không phải lấy đồ ăn ra gì hết đó. mà cặp cá hiện tại vẫn khỏe re, thậm chí nó lớn rất nhanh trong khoảng 3 tháng lúc mua cá size7 bây giờ cá tầm cỡ size 12 - 13 rồi đó.
    theo em nghĩ vấn đề là ở cách mình nuôi nhiều lúc mình chiều chuộng nó quá dẫn đến chính mình làm khổ bản thân mình. phải để cho tụi này thích nghi với cuộc sống mới như vậy thì cá sẽ khỏe ngay thôi bắt nó phải phục vụ mình chứ mình đừng phục vụ tụi nó. híc mình chỉ nghĩ như thế thôi nha, có gì sai mong bỏ qua

8. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình cũng muốn tụi nó phục vụ mình nhưng không biết tụi nó có chịu không mới là quan trọng ??

9. songca

songca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    theo mình bạn không nên thay nước quá nhiều.thứ 1 cá bệnh cần nguồn nước ổn định,tránh thay đổi độc ngột.theo mình bạn nên thay nhiều lần nhưng mỗi lần chỉ thay ít thôi.dấu hiệu cá bạn có vấn đề tiêu hóa rùi,bạn nên ngưng cho cá ăn,dùng metro đi.1 viên 250mg/20 lít nước.cho trong 3 ngày.mỗi ngày thay nước cho bổ xung lượng nước thiếu và thuốc tương ứng.chúc cá bạn không die nữa.nhớ sưởi cho mấy em nha.

10. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    cho em hỏi đo dh có phải là đo độ cứng ko ah.và mua cai đó ở đâu.thank.

11. tran thanh liem

Thích đã nhận:
    1,611
    to heoquay: vụ dh thì bạn hỏi anh kitax là hay hon mình đó. cái này mình hoc lóm của ảnh mà^^. người wen ko hà.
    tim bò thì phải dể ngan đá mới dc chứ. ngăn lạnh thì chỉ dung trong 1 ngày thôi. tại do thoi tiet cá an it nen mình mới dể ngan lanh 3 ngày mới dùng hết 1 bich nhỏ.( còn lai dể ngăn đá ko ah)
    nuoi cá dĩa là 1 thú dam mê. muốn nó phục vụ mình thì truoc tien mình phải tìm hỉu nó và phục vụ nó truoc cái đã. hehehhehe. khi đó nó mới phuc vụ mình ok hơn.
    Thank các bạn nhìu. bầy cá hiện tại tạm ổn
    ^^

12. van_dl92

van_dl92 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình , bạn thử 'điều tra' lại xem môi trường xung quanh có gì thay đổi khác biệt ko? nhất là hóa chất độc hại trong kk, vì mình có người bạn die nguyên hồ cá do đội diệt muỗi đi phun thuôc .nhưng hắn lại không ở nhà để che đậy, kết quả thật đau lòng ...... vài lời mạo muội nhé. chúc cá bạn mau khỏe và đẹp hơn,Thân.

13. Varg

Varg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc là do trái gió trở trời hay sao áh. Cá của em cũng lờ đờ và bỏ ăn như vậy. Quan sát thì không thấy bất kỳ dấu hiệu bệnh nào. Chắc tiu wá.

14. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nêu thời tiết thay đổi thì các bạn cần hết sức lưu ý nhiệt độ trong nước. Đó chính là cái quan trọng nhất đấy