Cá dĩa của em tự nhiên rụi rồi hic hic

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi Thac Mo, 29/6/06.

1. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Buồn wá đi
    Tự nhiên 3 cặp cá dĩa bồ câu, mua về được 2 tháng rồi. Tuần rồi thay cho tụi nó hồ mới rộng rãi ngon lành. Thấy nó bị đốm đốm đen trên vây, em cho sục khí ozone vô, thấy bớt bị mà màu lên cũng đẹp. Đùng 1 cái, sáng đi làm thấy còn OK; chiều về xỉn ngủ quên; đến tối ra thấy tụi nó ngủm luôn 1 lúc 6 chú.....Hic...hic.
    Các bác làm ơn chỉ dùm em tại sao dzậy???Để em còn rút kinh nghiệm cho lần sau nữa....Tiếc quá đi

2. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chia buồn chia buồn nha, nhu6ng bác nói chung chung khó biết chính xác nó bị gì, bác xem thử nước có vấn đề gì không có ai xit thuốc muỗi hay cho cái gì lạ vào hồ không(vụ này hơi bị có kinh nghiệm hichic), có thể cá bị nhiểm vi khuẩn nhu6ng bác đã sục ozon có thể lọal trừ, có thể ban đêm cá bị lạnh nên sáng m,ới toi cả đàn, nói chung là bác tả kỹ kỹ lại con cá xem có triệu chứng gì rõ ràng không? thân

3. Thac Mo

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác.

Cũng tại em tường trình nó không được rõ ràng lắm nên các bác chưa tìm được nguyên nhân. Em xin phép trình bày lại nhé:
    - Cá: 6 con kích thước trung bình cỡ 8-9cm.
    - Bể: 70x40x50, đổ nước khoảng 70%.
    - Do mỗi ngày thay 2/3 lượng nước, em thấy nước cũng trong nên không xài sục khí hay máy lọc gì cả. Mấy ngày trước thấy bơi lội bình thường.
    - Hôm trước, em xài bể nhỏ, có máy lọc nhưng thấy cá ít ăn, với lại hình như bỏ nhiều thức ăn quá nên nước đục. Cá bị mấy đốm đen đen trên vây, trên mình cá cũng có một ít.
    - Em sử dụng máy ozone để sục vào, được vài bữa thấy cá bớt dần đốm đen, màu có vẻ tươi lên. Thời gian sử dụng máy ozone cỡ vào khoảng 3 ngày liên tục, mỗi ngày khoảng 6-8 tiếng đồng hồ.
    - Sáng hôm đó ra xem thấy cá bình thường, cho ăn xong thì em cũng đi làm. Đến tối về thì thấy 6 chú nằm sắp lớp dưới đáy bể. Nước hơi đục và rất tanh. Không hiểu là do nước dơ nên cá chết hay chết rồi làm nước dơ và tanh...

Đấy!Các bác đoán bệnh dùm em nhé:crying:

4. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    hic...
    sục ozone nhiều quá, cá bị bỏng nên tử đấy...
    cho ăn khô hay tươi? ăn nhầm thức ăn sống bị ô nhiễm chăng? cái này em bị rùi, 1 bữa trù n chỉ bán thế nào em cho 3 con dĩa kèm 1 mớ 7 màu ăn thì chết gần sạch 7 màu và 3 con dĩa bồ câu!

5. lamcamthanh

lamcamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ông thacmo này có tiền mua may ozone thì chắc nhà cũng kha khá, mới chết mấy con coi như đóng học phí đi, đường còn dài mà:D :D :D

6. Thac Mo

Thích đã nhận:
    0
    @lamcamthanh
    Đó là chuyện dĩ vãng đau buồn rồi bác ơi.

Bây giờ em lại chăm 10 chú bồ câu 6-7cm lớn nhanh, ăn phình bụng thấy ghét:laughing:

Còn máy ozone thì có mắc mỏ gì đâu mà phải khá mới mua được???Cắt 1 phần lương ra là đủ chơi rùi...:D :D :D . Chịu khó bớt một chầu nhậu thui:D :D

Mình ko có tiền nhậu thì đang tính chuyện đón xe lên gặp lamvn trên trại cá. Thế nào cũng được mua cá giá rẻ. Chủ nhân lại dắt mình đi nhậu nữa không chừng

Kẹt đường này tính đường khác:D :D

7. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Thác mơ ơi cậu dùng máy ozone sau mà ghê thế chạy 3 ngày mỗi ngày 6-8h chẳng chết mới lạ. Theo tài liệu kèm theo máy ozone khuyến cáo không được đưa trực tiếp vòi ozone vào hồ cá mà chỉ được tắm cá thôi. Theo tài liệu tôi có máy ozone 0.25 mg thì chỉ sụt 30' cho 10lit nước sau đó cho cá vào tắm 10'-15' thì loại trừ được hơn 12 loại ký sinh trùng và vi khuẩn, thấy cá mệt thì bắt ra ngay. Còn đối với anh em chơi cá đĩa chúng ta có thể dùng để trực tiếp vào hồ chạy 15' nghỉ 1h tiếp tục chạy 24 h nhiều lắm là 48h đây là kinh nghiệm của bậc tiền bối và mình đã thử thành công với bệnh sưng miệng và tụ máu nách vây. Khi chạy ozone cá tuôn nhớt trắng cả đáy hồ và PH tăng dữ dội bạn không canh chừng khi cá yếu phải tắt ngay mà đi nhậu thế thì tốt hơn là xách chúng theo làm mồi. MQ nhiều khi đi nhậu về cũng dùng máy ozone chạy 30' để kích thích cá ăn khỏi thay nước và khử mùi bia rượu luôn. hì hì hì. Có gì không đúng xin anh em chỉ giáo.

8. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Thì đã bảo sục ozone quá nó chín luôn mà..................................