Cá đỉa của người mới tập nuôi

Thảo luận trong 'Cá đĩa của Thành viên' bắt đầu bởi cove, 5/9/06.

1. cove

cove Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn,
    Mình mới set up bể cá và tập nuôi cá đỉa được 3 tuần thôi. Mình cũng mới đăng ký member của diễn đàn và thấy trên đây có nhiều bài viết chia sẻ kinh nghiệm rất bổ ích cho người mới nuôi cá đỉa (trước đây mình chi nuôi cá vàng thôi). Xin cám ơn rất nhiều nhiều!
    Nhân đây xin được post hình cá đỉa mình mua từ nhiều nguồn khác nhau, size từ 4-8cm (địa chỉ do các thành viên diển đàn cho): tiệm Tân xuyên, Nguyễn Thông và ở chổ mình ở cũng có 1 tiệm bán cá đỉa gần Đài Liệt Sĩ Q.Bình Thạnh.
    Malboro:
    Bồ câu (lúc mới mang về không sao nhưng nay bị lên tiêu)
    Bông cúc
    Mong nhận được ý kiến đóng góp của anh em trong diển đàn để cá mình mau lớn.
    Thân
    Cove

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    cá COVE thế thì được rùi đó ko thể nói xấu được , cây với cá thích nhất con MALBORO đó ....nhưng CÂY VỚI CÁ có thể chắc chắn 1 đều là cá COVE ko sớm thì muộn cũng gập sự cố với vật trang hoàng trong bể thui ......mà bạn chắc với ph ko , nhiều vât5 trang trí thế cũng tạo ra nhiều mà phải nói là quá nhiều cơ hội cho bệnh tật đóng quân đó COVE , thân.

3. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    trời ơi sao nhiều san hô và đá san hô thế?
    San hô có cạnh sắc dễ làm cá bị thương nếu vô tình bị quệt vào.Lại còn có thể làm pH thay đổi...
    cá bị tiêu thì bạn chiếu sáng ít thôi...

4. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    ặc..sao cái con red melon ở 2 hình cuối đỏ thế..anh gì ơi có dùng cái gì ko mà khủng vậy.. hê hê..còn về chuyện san hô thì các bác kia đã nhận xét cả rùi... nuôi cá đĩa nếu muốn cho cá nhanh lớn thì nên làm nền trơ ko có 1 thứ đồ chơi gì cả..nếu sợ thế sẽ nhàm thì làm bể cây bé bé xinh xinh...cây là phụ cá là chính..nhưng mà làm bể cây cá đĩa thi hơi mệt..vả lại cá đĩa bồ câu & malboro mà nuôi kèm bể cây thì tha hồ có tiêu ớt !!

5. cove

cove Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn Cây với cá, ddhuans và mynlove nhá:)). Thiệt ra mới đầu mình cũng chỉ muốn set up bể san hô rồi nuôi cá neon để trang trí thôi, nhưng làm bể rồi lại thấy cá đỉa đẹp quá nên mua 1 cặp bồ câu về nuôi thử rồi đâm ra "khoái" cá đỉa, mình nghe nói san hô làm ảnh hưởng độ PH nên chắc phải đi mua đồ thử PH để coi nó ra sao? Còn về vật trang trí thì đúng như ddhuans nói, mình đã lấy bớt ra mấy cành san hộ và bỏ thêm muối vào bể vì thấy mình cá bị trầy.
    Con cá mà mynlove hỏi mình mới mua 1 tuần ở Tân Xuyên nhưng lại nghe tiệm nói là loại malboro mà? trong bầy mình cũng thích nhất con đó. Ở đó nói là cho cá ăn thịt bò trộn atemia gì đó, mình có mua 15k/100g về cho cá ăn thử.

6. hoangnguyen

hoangnguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng vừa mua 2 cặp bồ câu tại tịêm Tân Xuyên đã được 2 tháng rồi nhưng mà dạo nay cũng bị lên tiêu , đó có phải là bệnh không ? nó thể làm mất hẳn những chấm tiêu đó không ? xin chỉ giáo .

Last edited: 9/9/06
  7. camapthui

camapthui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn có thể cho mình vài địa chỉ bán cá đĩa và thức ăn cá đĩa ko,mình ở TpHCM,Q 10,có tiệm cá dĩa nào nổi tiếng ở đó ko ??? ,mình mới tập chơi mong các bạn chỉ giáo
    Thanks

8. Xuân Lộc

Xuân Lộc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn có thể ra tiệm cá dĩa anh Dương (tên tiệm là Dương Bắc) trên đường Lưu Xuân Tín (mình quên địa chỉ) chuyên bán cá dĩa và thức ăn cho cá dĩa rất tốt. Đã có nhiều người mua xài thử thấy OK.

9. camapthui

camapthui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bạn nhiều.Àh mình đang muốn mua thêm vài cặp cá dĩa về nuôi,nhưng ko có nhiều tiền nên định mua cá đĩa con về nuôi ko biết cóthể nuôi chung với cặp cá cũ ko,cá khoảng 5-6cm

10. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    CŨNG ĐƯỢC CHỨ NHƯNG :
    cá con mua về ko quá nhỏ so với cập cá cũ , nếu nhỏ gần bằng phân nữa thì cũng có thể tạm chấp nhận , mua cá nhỏ cũng ko ổn ở chổ chúng khá yếu , mua cá nhỏ về cho cả túi và cá trong bịch vào nổi trên mặt hồ 1 time cho phép thì CAMAP mối mở túi cho cá con ra nha , vì cá con cho dù khỏe mạnh mà cho ngay vào hồ thì sớm muộn nhất định ta phải cực nhọc thui , cá to còn bị huốn gì cá nhỏ ....nhưng nếu có thể thì tốt nhất ko nuôi chung cá nhỏ chung cá lớn vì cá lớn hay tỏ ra anh chị với cá nhỏ hơn hay ngay cả cá cùng lứa mà vào muộn hơn , có trường hợp sẽ đánh nhau .....nhiều khả năng là vì thức ăn hơn là lãnh địa ....nhưng nếu ta thả đông thì có thể tính lấn áp của cập cá kia sẽ giảm đáng kể.

11. Flame

Flame Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói ra điều này mong các bạn đừng giận nhé ( hoangnguyên , cove..) cá bạn " bị " cho ăn màu rồi nên mua về lâu thì lòi ra hạt tiêu đấy . Màu con cá mà bạn nói là Malboro thực chất chỉ là cá bồ câu thôi ><! , nó được ăn màu đỏ quét như vậy và người ta nói là Malboro !! . Thủ thuật thường dùng để bán giá cao , và cá dễ bị vô sinh vì " bị " ăn màu quá nhìu hoặc tệ hơn nữa là chết !! . Các bạn nên mua cá từ nhỏ nuôi tới lớn là tốt nhất . nếu thích bạn có thể ghé nhà mình xem và mua cá , nhà mình có nuôi cá bột . 388 phạm thế hiển p3 q8 Đt 8518408 gặp Hiếu

12. camapthui

camapthui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trùi nghe cây với cá nói thế mình nghi quá,giờ cặp cá ở nhà nó dành ăn đánh nhau hoài à,đem cá con về chắc lên đĩa sớm quá,có cách nào daïy nó bớt hung hăng ko bạn???

13. cove

cove Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bạn Flame cho ý kiến nha, mình tích cực thay nước nên bây giờ bồ câu của mình bớt tiêu ớt rồi. Còn con malboro thì chỉ cho ăn cá lóc con và trùn chỉ cả tháng nay nhưng cũng ko thấy xuống màu.

Mình đang muốn kiếm thêm 1 con đỉa trắng hoặc vàng và một con da beo chừng 5-8cm nữa cho đa dạng nhưng không biết Hiếu có không? nếu có thì nhắn tin cho mình nhé.

14. Edmond

Edmond Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên lấy tất cả đá san hô ra khỏi hồ càng sớm càng tốt. Cá đĩa cần nước có tính acid nhẹ và có độ cứng thấp. Thành phần chính của san hô la CaCO3, ngâm trong nước sẽ dần dần hòa tan và làm tăng cả pH và độ cứng của nước. Nếu bạn muốn trang trí hồ cá đĩa thì bạn cần chọn những vật không có CaCO3 (calcium carbonate) trong thành phần của chúng.

15. huy thanh

huy thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nếu muốn nuôi cá dĩa mà để cá ít chết thì nguồn nước nuôi phải ổn định , tốt nhất là nước giếng ( nhưng nước giếng thì quá nhiều phèn ) còn nước thủy cục tuy ít phèn nhưng lại ít chất khoáng trong nước ,nhưng quan trong nhất là độ PH trong nước , nhà bạn đã có đồ thử độ PH chưa ? Nếu chưa thì đi sắm đi nhé cùng với sưởi hồ . Muốn cá không bị chết thì hãy lấy ngay những cục san hô trong hồ ra nhé ( Vì san hô sẽ làm tăng độ PH )

16. cove

cove Member

Thích đã nhận:
    0
    Edmond va Huy Thanh mến, mình đã đo thử độ PH của nước máy rồi, nước mới lấy từ vòi ra hoặc nước để trong xô nhựa qua đêm đều có độ PH = 8.5. Mình đã mua 1 chai giảm độ PH ở tiệm TX, nhỏ 1 giọt giảm 0,1 độ PH cho 10l nước, hồ mình 160l thì mỗi lần thay nước cả hồ phải nhỏ 160 - 240 giọt để nước hồ đạt độ PH là 7, chắc hết cả chai 10ml, khống biết nhỏ có ảnh hưởng gì đến bọn cá ko. Mong bạn nào co kinh nghiệm hướng dẩn làm cách nào tốt nhất để giảm độ PH nhé.

Còn công dụng chính của cây sưởi hồ là để tăng giảm nhiệt độ nước, mình tưởng chỉ có nơi nào lạnh như ngoài bắc mới cần chứ ở trong miền nam mà cũng cần sưởi hồ sao? Mong chỉ dẩn thêm.

17. Edmond

Edmond Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên đọc bài "nước, một phần tất yếu của cá đĩa" mà tôi có post về đề tài điều chỉnh pH. Về việc dùng cây sưởi (heater), nếu nước hồ cá có những lúc xuống thấp dưới 25 C thì mới cần dùng đến, còn lúc nào nước cũng trên 28C thì điều này không cần thiết.

18. huy thanh

Thích đã nhận:
    5
    Hi , Bạn ơi PH trong nuoc 8.5 là quá cao rồi , độ PH thích hợp cho cá dĩa chỉ dao động từ 6.00 đến 6.5 mà thôi . Trường hợp này bạn thử đo nước trong hồ cá mà bạn đang nuôi xem nó bao nhiêu ? Nếu PH cao quá thì cá dĩa còn còn đẹp nữa . Ở nhà mình thì mình sử dụng dụng cụ đo PH được sản xuất tại USA ( loại này thì hơi đắt nhưng rất chính xác , nó có 3 lọ (1 tăng PH và 1 giảm PH và 1 để thử )) Nhất là cá bồ câu ( sẽ bị muối tiêu ngay . Còn cây sưởi cá là 1 dụng cụ không thể nào thiếu đối với 1 người biết nuôi cá dĩa . Vì nhiệt độ trong nước bao giờ cũng thấp hơn trong không khí cả . Nhiệt độ thích hợp cho cá dĩa là khoảng 35 độ C . Nếu nhiệt độ xuống thấp thì cá dễ bị bệnh nhất là bệnh nấm thủy mi .

19. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    HuyThanh cho mình hỏi muốn đo độ P.h thì phải làm sao vậy, nhà em là nước giếng nên bị ố vàng mau lắm nhìn nứoc không có trong, có cách nàocho trong nuớc lại không vậy anh

20. huy thanh

Thích đã nhận:
    5
    Nước giếng là loại nước rất tuyệt vời đối với cá dĩa , vì nó có rất nhiều khoáng chất và vitamin nằm trong nước nhưng nhược điểm của nước giếng là có độ phèn cao và chất sắt rất nhiều ( làm cho nước vàng ) . Nên bạn cần phải có dụng cụ đo PH ( trên thị trường có 2 loại của Việt nam và của Mỹ ) Mình thì sử dụng loại của Mỹ ( loại của Mỹ có 2 loại loại chỉ thử thôi và loại có thuốc xử lý ) . Muốn làm trong nước thì chỉ có cách là lọc bằng dụng cụ hóa học thôi rồi sử dụng nước đó vào việc thay nước hồ cá . Chúc bạn thành công