Cá dĩa da rắn hay da beo

Thảo luận trong 'Cá đĩa của Thành viên' bắt đầu bởi thienphucadia, 23/3/08.

1. thienphucadia

thienphucadia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Em mới nuôi nên chưa phân biệt chính xác ,mong các Bác tư vấn cho em cá dĩa của em là da rắn hay da beo vậy ? cảm ơn các bác nhìu.

2. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Post lại:

3. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    con này là bồ câu rắn bạn àh ... bông đang đứt ... cá bạn cũng khá đẹp đấy ... hihihi

4. nguyen_tam

nguyen_tam Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Nền sáp chỉ đỏ là đúng dòng cá đẹp đó bạn ơi! cá này bạn mới mua hay nuôi từ nhỏ?

5. thienphucadia

Thích đã nhận:
    9
    Cảm ơn các Bác đã quan tâm và cho em biết rỏ hơn, nhưng khi em ghé qua Tân Xuyên thấy cá ko khác gì cá của em nhưng để tên là bồ câu lai beo, nhờ các bác cho em biết rỏ hơn tí nhé ! Cám ơn các bác nhiều.

6. nguyen_tam

nguyen_tam Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Tên là do người ta đặt thôi mà huống hồ là tiệm cá, cá bạn từ bồ câu da rắn ra đó bạn hiền

7. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Thienphucadia:

Mình xin được phép có vài ý kiến nhé:
    Về con cá đĩa mà bạn hỏi, nó đúng là cá đĩa Bồ Câu da rắn rồi, nhưng đặc biệt là bông của nó bị bể hay bị đứt bông, vậy có thể đoán là cá đã qua lai tạo rồi đấy, và lai tạo với con cá nào để ra bông đứt thì mình không biết chắc lắm. Nếu mà Bồ Câu da rắn đơn thuần thì bông của nó không bao giờ có chuyện bông rời rạc như vậy, bạn thử xem con da rắn xanh chuẩn thì sẽ thấy, bông của nó không có chuyện bông rời rạc như vậy? Chính vì thế mà tên của cá mỗi người sẽ có tên gọi có khi khác nhau. Theo như mình đã có một số câu hỏi cho các Bác khác trên diễn đàn này, quả thật là một câu hỏi rât hay thú vậy lắm!

Mình đã cho lai tạo Bồ Câu và Da Rắn, kết quả là chưa bao giờ xuất hiện con cá bông đứt như tronh hình bạn nói, bông của nó là những đường chỉ chạy dọc từ đầu tới đuôi, nền vẫn là màu nền của cá đĩa Bồ Câu, bạn có thể xem bài những câu hỏi hay về cá đĩa mà Chú Koi59 đã đề xuất trên điễn đàn đó bạn.

vài ý kiến nhỏ, nếu có gì sai mong các bạn bỏ qua và xin bổ sung thêm cho thật hoàn chỉnh.

Thân chào và xin cám ơn!

Ut9

8. thienphucadia

Thích đã nhận:
    9
    cảm ơn các bác đã góp ý rất chân thành, em rất thích mẫu cá bồ câu giống như beo vậy,em cũng rất thích beo, nhưng chưa chuẩn bị hồ kịp nên chua mua về, hình như beo rất mắc phải ko các bác, em đã cho ra 1 bầy cá con dòng này, ko biết sau này nó giông cha me nó ko,cá em hiên tại 15 ngày,1 bầy trống bồ câu da rắn( hình trên)mái bông xanh 1 tuần nhưng cung ko biết cá con sau này ra sao? mong các bác chi giáo em với ! CÁM ƠN CÁC BÁC NHIỀU !

9. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Thienphucadia:

Theo ý kiến cá nhân mình thì việc lai tạo cá kết quả của lứa cá đầu tiên không có chính xác đâu bạn, bạn hãy kiên nhẫn cho ra từ bấy thứ 3 trở đi thì sẽ rõ, mình đã gặp vài trường hợp như sau:

- Cá đĩa Bồ Câu da rắn cho lai với con cá bông xanh (bông cúc), kết quả là có 2 loại cá: một số vẫn sẽ là Bồ câu da rắn, nhưng trên mình có điểm những màu xanh của bông cúc, số cá còn lại sẽ là xanh bông cúc nhưng màu nó không hoàn toàn xanh, mà màu bi pha với tỷ lệ bao nhiêu mình không rõ, nhưng nói chung là màu quá xấu.

- Một cặp cá Bồ câu, không bông (loại cá thời Cổ đại) trước khi có cá Bồ câu có bông ra đời, khi cho bắt cặp và đẻ với nhau, trong một bầy con gần 300 em có nhiều loại cá khác nhau như: Bồ câu, Da Rắn, một số tương tự như bông cúc nhưng màu không xanh lắm, rồi một số cá xanh không có màu, mình không dám nói là Lam, hay Cobalt.

Đây là kết quả mình thử nghiệm thực tế, không có chuyện phao tin bậy bạ. Bởi thế mình mới biết là mấy con cá đó đã được chủ trườc cho lai tạo, nên khi mình đem về nuôi mới ra dòng cá con không được thuần chủng.

Vì thế việc lai tạo ra được dòng cá thật đẹp và thuần chủng là việc làm không phải dễ.

Vài ý kiến nhỏ để bạn tham khảo, có gì sai xót, mong bạn bỏ qua.

Xin các Bác khác bổ sung thêm để bài viết của em được hoàn chỉnh hơn.

Xin cám ơn và thân chào!

Ut9

10. thienphucadia

Thích đã nhận:
    9
    Cám ơn bạn đã goùp ý chân thành, hiện tại minh sẽ nuôi hai bầy cá này cho tới lớn xem sao, người thì nói tiêu nhiều, người thì nói cá sẽ đẹp..... nói chung các anh em rất nhiệt tình, mình sẽ thử nghiệm rồi kết quả như thế nào chắc chắn sẽ biết, trừ khi bầy cá nốc ao hết ( ko bán cá này ) hiiiiiiiiiii
    mình biết cá của mình hay có thể của nhiều người gen cá ko thuần, nếu có cũng rất khó xác định chính xác 100%, thông thường người ta xem con và đoán gen cha mẹ có tính trạng trội hay lặn, khi có cá thuần mà đẹp người ta ít khi bán cá này, hoặc nguồn gốc cách lai được họ dấu kín ( bí quyết mà) rất lâ6u để có dòng cá thuần đôi khi lại cho ra đời 1 dòng cá hoàn toàn mới.
    có gì thiê6u1 sót mong các bác góp ý thêm cho em nhé !

11. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Thienphucadia:
    Anh nói thì đúng và rất hay! việc lai tạo nói thì dễ, nhưng làm và kết quả thực tế lại là chuyện khác, khi đã thành công thì sẽ có một bí kíp hay, và đã là bí kíp thì hầu như ít ai kể ra lắm, vì cũng dễ hiểu thôi, đó là cả một quá trình thử nghiệm gian nan, cá có đẹp hay không thì cũng có khi không hoàn toàn phụ thuộc và Cá Cha mẹ cần đẹp hay không, vì khi cho lai tạo, chắc chắn là sẽ có con cá đột biến (không đụng hàng), mà nếu đột biến mà đẹp nữa thì thành của báu rồi còn gì.

Hy vọng đám cá con của bạn nó lớn lên và cho ra loại cá đĩa mới là và đẹp nhé!

Có gì chia cho minh vài con tập nuôi chơi nhe, hi hi hi !!!

Chúc bạn thành công như ý!

Ut9

12. lylongngu

lylongngu Active Member

Thích đã nhận:
    2
    ihhihihi,chào bạn!

Bạn đã hiễu đuợc 1 khái niệm cơ bãn nhưng vô cùng quan trọng về gen trong quá trình lai tạo,bạn chĩ cần nhớ thêm vài điều nữa là hiện nay khái niệm thuần ko còn thông dụng nữa(nó chĩ đúng cho 1 vài loại thui)mà là ổn đinh gen,ngoài ra hãy tập phân biệt thế nào là màu hoa văn,thế nào là màu nền,mình bảo đãm là bạn sẻ thành công trong khả năng cũa bạn đó,ko đuợc mấy nguời vừa buớc vào nghề nuôi cá mà hiễu đuợc như bạn đâu,toàn là râu ông nọ cắm cằm bà kia ko hà ,hihihihihih....
    Chúc bạn thành công nha!
    (à mà nếu như bạn muốn đi sâu_chuyên nghiệp_với con cá dĩa thì cứ liên lạc lylongngu@yahoo.com,bảo đảm ko uổng công bạn đâu,mà bạn nguyentam nói đúng đó,đó là dòng cá đẹp!)

13. thienphucadia

Thích đã nhận:
    9
    cám ơn hai bạn rất nhiều, phải nói rằng hai bạn quá nhiệt tình và thẳng thắn, có lẽ người yêu cá dĩa nhiều, nhưng thường dấu kín kinh nghiệm hoặc nói cho có câu chuyện mà ko nói thẳng thắn trên tinh thần xây dựng.... dù rất nhỏ
    mình rất vui tham gia diễn đàn này khi thấy các anh em quan tâm chia sẽ lẫn nhau, có cái đúng, cũng có cái chưa rỏ lắm, nhưng theo Phú thì Phú đánh giá rất cao các anh em thể hiện là bày tỏ, chia sẽ và sự quan tâm lẫn nhau trong niềm đam mê cá đỉa
    thật lòng mà nói các anh em khen Phú hơi quá, Phú chỉ tập tễnh mới bước vào chơi thôi nên còn phải học hỏi ở các anh em rât nhiều
    A quên, cặp cá vừa rồi lại mới đẻ 1 bầy nũa, mình thấy cũng khá nhiều, mới vùa mở ngày hôm nay thôi,
    Cám ơn các anh em dành sự quan tâm cho Phú nhiều !

14. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Thienphucadia:

Cá mới nở hả bạn, Chúc mừng nha!
    khoảng 2 tháng sau, bạn nhớ gởi hình lên cho mọi người cùng xem nhé, hy vọng là bầy cá sẽ đẹp nhe!

À, bạn nói vậy chứ riêng bản thân mình, mình cũng dở lắm, bí kíp bản thân cũng chẳng có gì cả, có chăng thì là những cuộc thử nghiệm nho nhỏ, và kết quả thì không có gì thoả mãn cả, cho nên mình không có bí kíp, mong rằng sau khi bạn thành công qua việc lai tạo cá nắm bắt từ nguồn gốc Gen cá, nhớ là chia sẻ cho mình một chút nha, mình nói thật đấy, học tập mà, cái nào mình biết thì mình nói cho bạn, còn cái nào bạn biết thì nói cho mình coi như là mình học nhóm đi ha !!!

Thân chào!

Ut9

15. thienphucadia

Thích đã nhận:
    9
    đây là hình ảnh cá con minh nói 15 ngày khoản 1,5-2cm

các bạn xem rồi cho ý kiên nhé

16. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Thienphucadia:
    Bạn ơi, mình không thấy hình đâu cả? chẳng biết là có phải tại máy tính mình không nữa?
    mình chỉ thấy toàn mấy dấu X không thôi.

Mình đang chờ xem đây.
    Thân chào!

Ut9

17. thienphucadia

Thích đã nhận:
    9
    chao cac anh em !

[​IMG]đây là hình cá dĩa con 15 ngày khoản 1,5 - 2cm, đến giờ 21 ngày rồi có con lớnkhoan 2,5 cm

18. thienphucadia

Thích đã nhận:
    9
  19. thienphucadia

Thích đã nhận:
    9
    ko biết như thế nào mới lên hình được nhưng minh đã dùng cách cũ post hình lên vẫn được nhưng bây giờ ko biết tại sao ko lên nữa, các anh em giúp minh với nhé

20. thienphucadia

Thích đã nhận:
    9