Cá đĩa đánh nhau

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi MrMole, 24/9/10.

1. MrMole

MrMole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Cách đây 3 hôm tôi bắt một đàn 6 con, 2 con to và 4 con nhỏ hơn. Hôm nay để ý thì thấy một con nhỏ cụp vây mất mầu trốn trong góc bể. Có hiện tượng tuột nhớt ở mái chèo bên phải và một chút ở đuôi. Không dám ăn uống gì cả. Sau khi cho muối vào bể thì tôi thấy nó hết tình trạng tuột nhớt và chịu khó bơi lội hơn.

Trong bể đang có một con nhỏ xanh đức bằng cỡ với con nhát ở trên đuổi đánh các con bằng cỡ khác.

Cho tôi hỏi không biết có phải do bi đuổi đánh nhiều quá nên con kia bị tuột nhớt thành bệnh không? Nếu như là như vậy thi chữa trị như thế nào các bác nhỉ? Gia tăng số lượng cá cùng kích cỡ thì có giúp được không? Giúp tôi với!

2. khoatruong

khoatruong Active Member

Thích đã nhận:
    17
    đó có thể là 1 lí do. Bị cắn quá nên mấy chỗ bị thương nhiễm trùng. rút bớt nước ra, cho muối vào và tăng nhiệt độ trong bể lên. nếu có thể thì mang chú đó ra bể khác

3. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Mình nuôi 12 em size lớn cũng có 1 đôi red melon đánh nhau ác chiến luôn 1 con bị em kia đánh tơi tả cụp vây nấp trong xó bể không dám ra ăn gầy trơ xương (suốt ngày bị con kia săn lùng ráo riết). Sau khi thử đủ các mẹo mà không giải quyết được mâu thuẫn của cặp cá này thì mình thử làm cách cuối cùng là mua thêm 1 cặp red melon khác cùng zise thả chung vào .......và thật kỳ lạ là mọi chuyện bỗng nhiên đảo lộn,trong ngày đầu tiên thì em cá bị đánh đã dám tấn công lại và sau đó trở nên khá hung dữ đuổi đánh đôi cá mới,nhưng đến hôm nay là ngày thứ 4 thì mọi chuyện đã bình thường ..... 4 em melon đi dạo cùng nhau rất vui vẻ .....
    Bạn thử kiếm thêm bạn cho em cá dữ xem sao nhé hoặc có thể nó đuổi đánh các con cá khác vì đang chuẩn bị đẻ đó mà.

4. hoachampa

hoachampa Member

Thích đã nhận:
    2
    4 con cá đĩa của mình đều sống hòa thuận, đôi khi chỉ đùa nhau 1 chút vì có 6 em hồng két bằng bàn tay và 1 em rồng lượn lờ trên mặt nước

5. DungHo

DungHo Active Member

Thích đã nhận:
    24
    1 vài ý góp vui

Chào Bạn!!! có nhiều lý do làm cho Cá Dia <Xung> lên ...mặt dù cá Dia được gọi cái là Hiền... nước có pH cao trên 7.5 chẳng hạn...nhiệt độ được sưởi Tốt quá trên 30 oc...hay là Bạn cho ăn Chất lượng Quá....kg thì do cái nhớt tuột của Em nhát làm cho con Xung nó cứ nhằm là thức ăn nó bay vô cháp làm con nhát càn thêm nhát...Bạn thử xem nha, Chúc Cả Hồ HB Vui-Khỏe!!!:laughing::laughing::laughing: