Cá dĩa đầu đàn

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi huycan, 9/11/07.

1. huycan

huycan Member

Thích đã nhận:
    0
    Con dĩa đầu đàn của mình quá dữ ,có cách nào cho nó hiền lại ko ? Hoặc có cách nào thay thế con đầu đàn khác không (trong cùng bầy),tại mình không muốn tách riêng nó ra mà để như vậy thì nó cắn rách vây mấy con khác hết !Mong các bạn chỉ giùm:angry: :angry: :angry:

2. Holy300

Holy300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng tên huy nè.cũng bị cận luôn.cá bạn chỉ còn cách tách nó với một số con lớn khác trong cùng bầy thôi.nếu bạn kô muốn làm như vậy thì mình cũng bó tay

3. vohon88

vohon88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác huy ơi tại sao lại ko muốn tách nó ra bác ko tách nó ra thì coi chừng cả đàn cá của bác đi luôn đó !!! phải hi sinh cá nhân mà lo cho cộng đồng chớ !!! tách ra đi bác

4. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    nói về cá cắn nhau thì mình cũng không hiểu nổi. Lúc trước mình nuôi 2 con hơi khác nhau chút thì con lớn cắn con nhỏ, đến khi tách ra nuôi riêng một thời gian thì con nhỏ bằng con lớn, khi nhập lại thì con nhỏ( ban đầu) cắn con lớn gần chết( nhờ hùa với 1 con khác, không dữ lắm)=>lại tách ra. Vậy theo mình bạn nên nuôi hồ lớn( khoảng 1m2) cho mấy con nhỏ có chỗ trốn, sẽ tránh thương đau trầm trọng. Hay giống bạn my happy star nói, bạn tách con cá dữ ra nuôi riêng, để mấy con nhỏ lành và phát triển, rồi nhập lại, hi vọng sốc nước(!) sẽ làm nó bớt dữ. ^^

5. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Cá dĩa có tập tính sống theo bầy, bạn nên nuôi từ 5-6 con trở lên là tốt nhất, nhằm chi phối con đầu đàn ko ức hiếp quá đáng 1 con trong bầy nào đó là ổn. Nếu cá dĩa chưa bắt cặp với nhau thì ko nên nuôi chỉ 2 con, sẽ có 1 con bị đánh và giành ăn có khi dẫn tới stress rùi nó chết luôn!
    Chỉ cần nuôi đông tí cộng với việc mỗi khi cho ăn trải đều thức ăn ra cho cả bầy là ổn. đó là tập tính của cá dĩa rùi ko thay đổi đc đâu. Nếu con đầu đàn "quá quắt" lắm thì bạn tách nó ra...cho tớ :D để con khác hiền hơn làm con đầu đàn :D

6. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nhờ các bạn định nghĩa dùm mình thế nào là cá đĩa đầu đàn.

7. tyhien

tyhien Active Member

Thích đã nhận:
    5
    [-( cá dĩa là loại sống theo bầy đàn, nếu bạn chỉ có một con đầu đàn (bạn làm một cái vòng tròn bàng luói nhỏ bỏ nó vào trong ) còn mấy con nhỏ trong đàn vẫn ỏ chung vói nó thôi !

8. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    À, đó là con cá dĩa thường là con đực,có thể gọi là to lớn và mạnh nhất đàn, luôn giành ăn,đánh các con khác và giành con cái của các con dĩa khác trong đàn.

9. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Thật sự mà nói chưa thấy khái niệm nào nói về cá đĩa đầu đàn.

10. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Có chứ. Nhà tôi nuôi 2 hồ dĩa, 1 hồ dĩa lam và 1 hồ dĩa bồ cầu. Bên hồ dĩa lam có 1 con tạm gọi là mạnh nhất, nó có sức khỏe khá tốt từ lúc đem về đến nay 3 tháng chưa hề bị nấm, ăn nhiều, hễ có cá mới bỏ vô là chạy đến sinh sự cho dù con đó có to hơn nó. Từ khi nuôi đúng 8 con thì nó bớt ăn hiếp mấy con kia lại mà chăn bẳm lo cái ăn cái mặc. Vậy gọi là đầu đàn đó :devil: