cá dĩa đẻ bị chết hết

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi phiphi, 31/12/06.

1. phiphi

phiphi Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi có 1 cặp cá dĩa xanh rất siêng đẻ, nhưng lần nào trứng nở rồi, các con chưa biết lội là cũng bị tiêu dầng hết trơn, trứng không nở thì bị mốc trắng. nhiệt độ khoảng 30, ph khoảng 6,5. Anh em chỉ giúp với!!!

2. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
  3. phiphi

phiphi Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bạn hlong123, lần tới cá đẻ mình sẽ mua dùng thử. Bạn cho biết thuốc này hình dạng ra sao, mua ở tiêm thuốc tây hay tiệm cá vậy.

4. themsro

themsro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn ơi cá của mình đẻ rất nhiều lần! Cũng có nhiều lần cá nở khỏe lắm, trên 200, chúng bám giá thể gần 3 ngày. Sau đó thì chúng rời ổ, đáng lẽ ra chúng phải bám vào cá bố mẹ để sống, đằng này mình thấy mỗi lần chúng cố bán vào đc 1 tý thì bỏ ra, có thể cá bố mẹ ko tiết ra chất nhớt chứ cá con bơi khoe lắm. Thế là sau gần 2 ngày nữa thì cá con chết sạch :((. Ai có cách nào ko giúp mình với, liệu có thuốc hay khống chế nguồn nước như thế nào để chúng có sữa nuôi con. Nước của mình xài nước máy, có bỏ chất giảm PH xuống còn khoảng 5.5.

5. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    themsro : Cá nhà anh là Bồ câu phải không ạ, tùy theo loại cá dĩa nhưng thường bồ câu tiết sữa ít hoặc không có. Minhphong đi tham quan một số nơi những trại cá họ nuôi bồ câu bột bằng cách cho vú với các con xanh thường. Cách vú thì có 2 cách :
    1. Là lấy cá bột đem qua con cá vú khác nó sẽ nuôi liền và không ăn con ( nhưng con xanh vú rất hiếm và họ thường để dành )
    2. Lấy trứng của của bồ câu đem qua hồ cá vú cũng đang ấp trứng ( cái này thì dể hơn, chỉ cần canh chúng cùng đẻ một lúc )
    Còn có 1 cách là cho cá bột ăn lòng đỏ của trứng, lúc trước đã có một bài viết như thế bạn xem lại và tham khảo thêm.
    Cá cha mẹ khi sinh nên cho ăn cá lóc con cũng tốt đấy.

6. themsro

themsro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn Minhphong nhìu mhìu! Cá của mình là bồ câu hạt lựu, vậy mình phải kiếm giống khác hả? giống nào nuôi con giỏi nhất hả các bạn?

7. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Thường minhphong thấy cá xanh thường họ làm nuôi vú không hà, đây là ý của một chủ nuôi cá nói cho minhphong nghe cách làm :
    Canh hai cặp ( 1 cặp bông cúc & 1 cặp xanh thường ) vừa đẻ một lượt thì lấy ổ trứng của bồ câu qua cho cặp xanh ấp. Cái lợi là họ làm vậy cá bồ câu có thể lấy lại sức mau và cho ra bầy kế chất luợng. Chỉ biết tới đó thôi mong themsro đừng cuời. thân

8. ducfish

ducfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Theo mình đc biết cá bồ câu hạt lưu vẫn có thể nuôi con đc. Cá bố mẹ ko đủ nhớt là do bạn để ph quá thấp( tính axit) . Để khắc phục v/d này tốt nhất là sau khi cá đẻ trứng bạn nên tăng ph từ từ đến khoảng 6.5 vì với ph này cá sẽ tiết sữa tối đa. Chúc bạn thành công.

9. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Đúng rồi, bồ câu nào mà không nuôi con được, nhưng thường thì bồ câu nhớt không có nhiều, chúng ta ỷ lại cho chúng nuôi thì từ từ chúng cũng hết nhớt hoặc đuối sức mà đẻ con không chất lượng.

10. themsro

themsro Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trùi ui! Mình đã thử qua rất nhiều mức độ PH khác nhau, nhưng cũng ko đc, mình đang có 1 ổ tính tới chiều hôm nay là chúng nở đc 3 ngày, vậy là nội trong ngày nay chúng sẽ rời ổ. Không biết lần này sẽ ra sao? Chắc lại tiêu nữa quá! Có ai có chiêu nào hay hay cứu mình với! :((

11. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    khi cá con rời ổ, anh quan sát xem chúng có bơi theo bám lên mình cá bố ko?
    - Nếu chúng có bơi theo bám lên mình cá bố mẹ nhưng vài ngày sau thì chết hết là do cá bố mẹ ko đủ sữa nui con, trường hợp này nhất thiết phải có cá nui vú.
    - Nếu chúng bơi tứ tung, có đám lại xà xuống đáy hồ thì do cá con yếu, trường hợp này là do chất lượng của cặp cá giống chưa tốt, anh theo dõi những bầy sau đó xem có khả quan hơn ko, nếu không thì phải thay con trống hoặc con mái khác, có thể cặp cá này là anh em với nhau nên bị trùng huyết.

12. duytrungmac

duytrungmac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Mấy bác cho em hỏi cái!
    Em có bầy cá đĩa mới tách bố mẹ được khoảng 1 tuần (25 ngày tuổi). Nhưng sau khi tách bố mẹ tụi nó cứ chết dần, mỗi ngày 3-5 em giờ không còn con nào hết. Em tách tụi nó qua hồ mới, cũng nhiệt độ 32, một ít muối.
    Mấy bác tư vấn giúp em cách tách cá bột và những vấn đề cần quan tâm nhất khi nuôi cá bột nhé.
    Cám ơn các bác.

13. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Vụ án cá bột này rất nhức đầu, mặc dù mình ko làm sai điều gì nhưng tụi nó cứ thích đi bụi, em xem lại chất lượng nước, đã hết Clor chưa, đã sạch phèn chưa (nước máy cũng có phèn đấy nhé), nhớ trữ nước vài ngày trước khi thay, khi châm nước mới vô thì nhớ dùng ống nhỏ thôi để tụi nhỏ đỡ bị sốc nước.
    P/S: cá nhà cho đẻ hay em mua cá bột về nui?
    Chúc may mắn lần sau.

14. duytrungmac

Thích đã nhận:
    24
    Cám ơn bác haohao nhiều nhé!
    Cá nhà em 2 cặp đẻ nhưng 20 ngày sau tách cha mẹ ra là nuôi rất khó, em thay nước trực tiếp từ bồn chứa trên lầu, lúc có bố mẹ thay 50% luôn tụi nó cũng chẳng sao, nên cũng không biết là do cái gì nữa: nước?, nhiệt độ? thức ăn? trình độ? kinh nghiệm?... Đã ra đi 1 bầy rồi. Giờ còn một bầy hơn 200 em sắp tách bố mẹ không biết sao đây?

15. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Ngày trước mình có viết 1 bài nè:
    Tham khảo ở đây

16. duytrungmac

Thích đã nhận:
    24
    Cám ơn Haohao và bác ltdhong nhieu nhe!
    Đợt tách cá bột này em sẽ làm theo lời hướng dẫn của các bác thật kỹ. Hy vọng sẽ có 1 đàn.
    Chúc Cá các bác khỏe đẹp nhé.

17. cáhàmã

cáhàmã Member

Thích đã nhận:
    0
    Themrso thân
    Bạn nên tăng nhiệt độ hồ cá lên từ 30 đến 32 độ, đừng để cao hơn nhé, Ph=6.5, chiều cao hồ nước khoảng 20cm, tăng ph dần lên đến 7 trong khoảng 1 tuần, nhưng nhớ đừng thay nước nhiều nhé ( chỉ rút cặn dưới đáy hồ thôi). trước đây mình cũng gặp như bạn nhưng nay thì ổn rồi, hiện nhà mình đã có 6 cặp bông xanh nhập từ malaysia (trước đây mình mua khi còn nhỏ khoảng 8cm), 2 cặp tuyết vàng, 1 bồ câu bông và 50 con Mallboro. Tất cả các cặp đẻ đều tốt hết.
    Chúc thành công.

18. phiphi

phiphi Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho hỏi lúc cá đẻ, và nuôi cá con có để lọc nước không? nếu có dùng lọc gì, nếu không làm sao cho nước sạch?

19. thuan

thuan Member

Thích đã nhận:
    0
    Thường khi cá đẻ người ta không dùng lọc. ngay cả oxy cũng mở rất nhỏ để nước trong hồ được iên tĩnh. Giúp cho quá trình thụ tinh được tốt. Ta chỉ dùng lọc khi cá con đủ lớn không bị hút vào máy lọc. bạn có thể dùng lọc sinh học ( có bán rất nhiuều) tức là tận dụng vòi okxy thổi vào một miếng xốp. Nhưng cách tốt nhất để nước được trong là cho cá ăn thức ăn tươi sống với một lượng vừa đủ. Vài dòng chia sẻ chúc thành công nha.

20. duytrungmac

Thích đã nhận:
    24
    Bạn có thể sử dụng cục lọc bọt biển cũng rất tốt, mua ở Nguyễn Thông hay Lưu Xuân Tín đấy. Còn không cho cá bố mẹ ăn thức ăn như lăng quăng, cá lóc nhí thì nước sẽ ít dơ hơn. Từ khi cá nuôi con bạn nên tập thay nước cho cá con nó quen dần với môi trường nước mới.
    Thân chào.