cá dĩa đẻ được rồi nhưng cá con chết dần!!! Xin Chỉ Giáo

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi mailmailvn, 23/1/06.

1. mailmailvn

mailmailvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    #:-S Xin chào mọi người!!!

Em gặp trường hợp như sao: Cá dĩa em đẻ, trứng cũng tương đối nhiều (trên 100) nở ra con luôn, nhưgn giữa ko được, chết hết à!!!~X(

Cá con nở ra, bơi đáy bể ko à nên em đã hạ nước xuống còn khoảng 18cm. Nhưng cá con sao không bám theo bố mẹ??? Xin chỉ giáo ....

Kế tiếp là vấn đề cho ăn trong thời gian cá dĩa nuôi con: cho cá bố mẹ ăn nhiều hay ít ??? cho ăn thì cá thải làm nước dơ, nước dơ có nên sử dụng lọc ko? sẽ ảnh hưởng có con ko? Mấy lần trước, khi cá con đã nở, sau khi cho cá bố mẹ ăn xong, khi cá thải ra phân, em dùng ống hút nước ra, lược lại rồi cho lại vào hồ (vì em ko sử dụng máy lọc)

XIn hỏi các tiền bối, cách làm của em có gì sai không? sai chỗ nào ỏ còn thiếu điều gì xin hướng dẫn kỹ giúp để lứa cá sau thành công.

#:-S xin đa tạ trước !!!

2. Duyfish

Duyfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Do cá con íu wá đó bác ạ. Khi trứng vừa nở ra bác hạ nc xuống 1 gan tay rùi cắm sưởi ,cần nhất là ko thay nc nha bác. Ủa cặp đẻ đó là của em đưa cho bác fai ko.Cặp đó đẹp bác cố gắng nha.

3. mailmailvn

mailmailvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    nhưng bác biết ko, cho an mà ko thay nước??? chịu nổi ko? Anh chỉ là lọc đồ dơ, nước lọc xong đổ lại vào hồ, nhưng cá con vẫn chết, hình như nó ko bám cá bố mẹ!!!

4. lhhung

lhhung New Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi cùng gặp trường hợp như vậy cá đẻ và nở mới mười hai ngày là đẻ tiếp tôi phải vớt bầy trước ra nuôi riêng còn bầy sau cá con cũng không bám theo cá bố mẹ nên chết hết.cũng may là bầy trước nuôi được

5. Duyfish

Duyfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    À vậy bác ra mua 1 cục lọc =õy đó mà cho chạy.cỡ 2 ngày lấy ra giặt 1 lần(tùy theo số lg cá).còn về vấn đề ăn bác nên canh vừa đủ đừng để dư nhìu vì trùng hút o xy và làm đục nc nữa . Cần nhất là hạn chế kinh động tránh cá bố mẹ xơi hết con .Chúc bác thành công

6. vinnt

vinnt Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá dĩa đẻ và ăn con

Cặp cá dĩa của mình cũng thế con nở đến ngày thứ tư bắt đầu bám vào bố mẹ thì bị bố mẹ chén sạch, theo các bác thì em có cần phải che lại hồ khi cá nở không ? Cho đẻ ở hồ 120x60x45 vậy thì có quá to để cho cá con bám vào bố mẹ không ? Xin các bác nào có kinh nghiệm chỉ cách giúp em.

7. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cá con của bạn yếu quá, cũng có thể pH quá thấp nên cá ko đeo theo bố mẹ được. Bạn đo thử xem pH trong hồ là bao nhiêu. Nếu thấy pH thấp quá thì vẫn có thể thay nước để nâng độ pH lên. Nhưng nước thay cần phải để qua ngày và cho nước vào hồ thật từ từ để tránh cá con bị sốc.
    Hồ cho cá đẻ như vậy là hơi lớn, cá con có thể bị lạc mẹ. Nhưng nếu cá con thật mạnh khỏe thì cũng ko sao ( tôi đã nuôi hồ lớn như vậy rồi)

8. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn 1 lý do nữa: Cá bố mẹ không tiết ra chất nhầy nên cá con không bám vào được. Trường hợp này thì Potay.com a