Cá dĩa đẻ được trong môi trường nước máy????

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi nhansynhan, 17/7/08.

1. nhansynhan

nhansynhan Member

Thích đã nhận:
    0
    :)Thân chào tất cả các anh chị, bạn bè và những người quan tâm::)
    Tôi nuôi cá dĩa tại nhà, nước máy PH khoảng gần tới 8.0:blushing:. Cá từ 2cm - 7 cm phát triển rất tốt, nhưng tôi chưa dám bắt có bột về nuôi vì nghe nói cá bột nuôi khó lắm.
    Đầu tháng 7 tôi có mua một cặp cá dĩa bồ câu đang đẻ tại một trại cá ở quận 12, cá đang được nuôi bằng nước giếng. Lúc đầu khi bắt cá về tôi dùng thuốc Amazon water để hạn PH xuống 6.0, mỗi ngày thay 20% nước, PH trong hồ vẫn ổn định. 6.0. Đến nay đã 2 tuần rồi mà cá chưa đẻ.:crying:
    Bây giờ thấy cá không đẻ và nước có biểu hiện bẩn nên tôi đã thay mỗi ngày 80% nước để dưỡng cá lại. Rất mong các thành viên có kinh nghiệm cho tôi vài lời chỉ dẫn để cho cá đẻ được trong môi trường nước máy.:x
    Thanks!!!!

2. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì nước máy cá dĩa đẻ cũng rất tốt vì nhà mình xài nước máy mà cá đẻ bình thường ko có vấn đề gì cả.Có lẻ bạn bắt chổ lạ về nó chưa wen đó với lại cá đẻ ko nên thay nước nhiều mà chỉ hút phân 1 chút rồi châm lại phần đó thôi thay nhiều wa ko tốt đâu.chúc bạn mau có cá bột nuôi chơi nha.

3. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Mùa này theo mình o phải thực sự là mùa cá đẻ nên có thể cá bạn sẽ o đẻ vào lúc này, ở trong Nam cá đẻ nhiều vào đầu mùa mưa

4. lua boi

lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình củng nuôi cá bằng nước máy vẩn để như bình thường và không bao giờ dùng thuốc hạ ph tuy nhiên mình xài cục lọc sinh học+thay nước ít và hôm nào thấy nước dơ quá thì chịu khó hút ra ngoài đợi cho lắng dơ xuống đáy hút lấy phần trên cho vào lại làm cở 2 thùng 20lit là ok ngay nước trong veo . mình chỉ nuôi chơi thôi mới làm như vậy chứ dân chuyên nghiệp thì không có công sức đâu mà làm . chúc bạn mau có cá con

5. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Mình cũng mua 1 cặp cá đẻ đầu tháng 7 & 1 cặp đang đẻ hiện tại ở nhà cho vào 2 hồ mới 60x40x40cm, chỉnh PH 6.0, rút cặn và châm mới 20% nước/ngày, 3 tuần nay cá không đẻ, không biết do lạ chỗ, Ph ko phù hợp hay lý do ko phải mùa cá đẻ như melon nói trên? Xin anh em chia sẻ.Cảm ơn.

6. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    >>Nhà mình xài nước máy, cá vẫn đẻ và nui con tốt ah, nhưng do nước máy pH hơi cao nên bạn phải để dơ (thay nước ít lại) vài tuần thì cá đẻ mới đậu.

>> Cá chuyển từ nước giếng qua nước máy rất hay bị sốc, nên sẽ ngưng đẻ, có khi ngưng đến 2-3 tháng lận.

>> Cá dĩa thường đẻ mấy lần liên tục rồi lại ngưng đẻ, có khi ngưng cả tháng nên cá bác tamthu ngưng đẻ là chuyện bình thường ah, trong lúc này bạn nhớ tẩm bổ cho tụi nhỏ bằng lăng quăng hoặc cá lóc nhí (loại nhỏ hơn cá trâm). Thân.

7. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Haohao, cá mình có 1 cặp chỉ đổi từ hồ cũ (100cmx40x40cm) sang hồ mới thôi (60x40x40)cm , PH và nước vẫn không thay đổi, vậy mà 3 tuần nay không đẻ, mình đang cho ăn lăn quăn, cá lóc nhỏ và cả tim bò nữa, ngày 2 lần.
    Còn cặp bồ câu mới mua thì chuyển từ nước máy sang nước giếng không biết có ảnh hưởng nhiều không? Hiện vẫn chung số phận với cặp kia. Mình đang cố gắng tẩm bổ cho chúng. Hy vọng sẽ sớm đẻ và nuôi được cá bột. ( Vấn đề cá con có bám bố mẹ mới gay go)

8. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    @tamthu: năm nay ko thuận lợi nên cá đẻ chán lắm, đây là tình hình chung nên bác đừng lo lắng quá.
    >> Cặp bồ câu chuyển từ nước máy sang nước giếng (hoặc ngược lại) thì ít nhiều cũng bị ảnh hưởng nên sẽ ngưng đẻ (chắc là để phục hồi sức khỏe ah).
    >> Vấn đề cá con bám cha mẹ hay ko thì ko thể nói trc được, hên xui ah, nhất là cá bồ câu, dẫn chứng cá nhà em, vẫn cặp đó, có khi tự nui được, có khi phải gởi qua cá vú, em cũng chẳng hỉu tại sao, khi cho bồ câu đẻ tốt nhất bác nên chuẩn bị cá vú cho chắc. Thân.

9. nhansynhan

nhansynhan Member

Thích đã nhận:
    0
    Cam on tat ca cac ban

Cám ơn tất cả các thành viên đã quan tâm đến bài viết. Cho mình hỏi thêm vấn đề này nữa nhé::)
    Mình nghe nói là nuôi cá đẻ muốn hạ PH thì để nước dơ hoặc dùng lọc sinh học. Vậy để nước dơ bao nhiêu ngày thì PH mới giảm? :confused: Có nên sử dụng thuốc hạ PH không, lọc sinh học như thế nào, mua ở đâu? :confused:các bạn có thể chỉ cho mình được không????:(
    Ah quên!!!! Nước mưa có sử dụng nuôi cá đẻ được không nhỉ? Vì mình nghĩ nước mưa có tính axit nên PH thấp.
    Xin đa tạ:-*

10. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    >> Để nước dơ khoảng 1 tuần hoặc hơn, để dơ nhưng mỗi ngày phải rà phân rồi châm vô chút nước mới (thay càng ít càng tốt) chứ ko phải là ko thay nghen, hoặc có thể chạy máy lọc thì kô cần thay nước, khi nào thấy cá đẻ thì tắt lọc.
    >> Theo mình thì ko nên sử dụng hóa chất vì sẽ ko tốt cho cá con.
    >> Lọc vi sinh (hông phải sinh học nha) là cái cục mút để gắn đầu oxy vô ah, thường có màu đen, có tác dụng hút những chất bẩn nhỏ li ti trong nước, làm trong nước, nui vi sinh giúp giảm pH nhanh, bạn ra tiệm cá hỏi cái lọc vi sinh thì tiệm nào cũng bít hết, hồ lớn thì mua cái lớn, hồ nhỏ thỉ mua cái nhỏ thoai cho đỡ tốn chỗ nha.
    >> Nước mưa có thể sử dụng cho cá đẻ nhưng với tình hình ô nhiễm như hiện nay thì bạn nên cẩn thận nhé.
    >> Thân.

11. namcad

namcad Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Gởi qua cá vú?
    Là sao hả anh.
    thực hiện nó như thế nào? Mong anh chỉ giúp thêm vì em cũng mới chơi cá đĩa nên kinh nghiệm chưa có lắm.
    Thanks nhìu!!!

12. le quang tri

le quang tri Member

Thích đã nhận:
    0
    Vú cá có nghĩa là bạn đem ổ trứng(khi ổ trứng đen mới đem wa nha) của bầy cá bạn đẻ cho cặp cá khác nuôi dùm,vì cá bố mẹ không nuôi được hay là để đưỡng cá bố mẹ ấy mà.Cá thường dùng làm cá vú thì thường là cá xanh vì nó nuôi con rất tốt.

13. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    uhm.mà em thấy chúkoi59 có nói chỉ cần hạ ph xuống thấp là có thể cho cá vú.ko biết co ai thử chưa?

14. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình thử rồi nè nhưng do lúc đó quá lo lắng vì lần đầu tiên đậu cá con + đậu quá nhiều nên bỏ quá liều + thêm thuốc tầm bậy => làm ph giảm xuống quá đột ngột => tiêu hết cả bầy hơn 200 em + em mái bồ câu ( đến giờ nghĩ lại vẫn tự trách mình ~X( ). Theo anh Vương chỉ thì chỉ cần hạ ph xuống 0.5 + hút bớt nước là cá tự nuôi con được ah