cá đĩa đẽ, nhưng không chịu quạt trứng co sao không?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi lahanthieunhi, 4/8/06.

1. lahanthieunhi

lahanthieunhi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá đĩa nhà mình mời đẻ lại, mình sợ nó ăn trứng như lần trước nên đã lấy lưới bao lại giống kinh nghiệm của 1 số bác đã chỉ. Lưới thưa, cách trụ đẻ khoảng 1 cm. Nhưng hình như cá bố mẹ khôgn chịu chăm sóc trứng. Có sao không? Có cách nào giải quyết không? Hay là lấy lưới ra? Thông tin cho mình gấp nha. vì nó đẻ được 24h rồi.

2. HIPPO

HIPPO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cứ để nó thêm xem, với bạn đừng lo lắng quá mà hay lại gần xem tới xem lui, nó hoảng thì vẫn ăn trứng típ thui, cứ để nó tự nhiên yên tĩnh , giai đoạn này không nên làm cá shock.

Còn như đã vậy mà vẫn ăn thì mấy lứa đầu bạn phải "chấp nhận" thôi, con nít mới lớn chưa có kinh nghiệm chăm con đâu hen, đợi vài lứa sau vậy. Có gì thắc mắc bạn cứ hỏi và xem lại mấy bài cũ có nhiều người xem rất hữu ích đó.

3. lahanthieunhi

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn hiphop nha. Để bình tĩnh đợi xem có nở không. Lứa này chắc ít con vì thấy trứngh bị hư hơi nhiều, trắc đục, trứng trong và có chấm đen chỉ khoảng 1/4. cố đợi xem sao.

4. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá đĩa quạt trứng để rửa sạch,ngăn ko cho vi khuẩn xâm nhập cho nên nếu ko quạt thì trứng sẽ ung đó:sick: :sick: :sick: :sick:

5. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    ngoài ra cá cha mẹ còn cung cấp 1 lượng giàu o2 cho trứng ...

6. hunghong

hunghong Member

Thích đã nhận:
    0
    híc ! cá của mình đẻ 2 lứa trong bể lớn ăn mất tiêu hết, mình bắt riêng ra làm ổ thì, híc, nó chẳng chiu đẻ nữa.b-( thấy cá của các bạn đẻ ầm ầm thấy tủi quá:crying:
    Chú bạn thành công và có một đàn cá con thật đẹp:applause:

7. lahanthieunhi

Thích đã nhận:
    0
    thế là đi đời ổ trứng thứ 2. Hư hết rồi. Chẳng biết làm sao. Lần sau chắc khỏi che đậy gì cả, để nó tự nhiên tới đâu hây tới đó. Bó tay luôn,.

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    những bạn mới cho ép cá vài lần đầu thì thất bại là chuyện ko ai muốn phải ko ....nhưng đó là chuyện bình thường rùi ...ko có gì phải tức tưởi vậy đâu mấy anh em nếu mới ép lần đầu mà thành công thí người đó là được nuôi nấng bằng kinh nghiệm đó .....còn chuyện ko che hồ thì có lẻ cơ hội thất bại lại tăng lên .....ko che thì cũng cho hồ ép vào nơi khuất bóng ....
    cá dĩa có 1 cái ngu là nếu hoảng sợ thì quay lại xơi ổ trứng ....quá ngốc với vẻ ngoài xinh đẹp ....hãy tạo cho cá có một môi trường dễ gần gũi sao cho cá thấy mình thật sự tốt ...an toàn ...

9. nguoinhaque

nguoinhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    480
    có ai biết cái máng đẻ là cái gì không? xin chỉ giùm. Cá của mình đẻ 2 lần liên tiếp nhưng bụp hết rùi, có phải vì mình để nó đẻ trên lá cây không. Mình muốn có cái gọi là "máng đẻ" để còn quây lưới vào. Cám ơn mọi người trước nhé.

10. Công Lý

Công Lý Member

Thích đã nhận:
    1
    Máng đẻ còn gọi là giá thể :
    Thường người ta dùng những miếng gạch xếp hình tam giác như hình trên để cá nó trượt trên đó để đẻ thì phải. Theo tôi biết ngoài ra còn có giá thể hình trụ, hình bầu v.v....