cá dĩa đẻ nuôi con được 1 tuần lại bị chết từ từ.

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Bao TRang, 20/8/08.

1. Bao TRang

Bao TRang Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin các anh em trên diễn đàn chỉ giúp dùm. Vì cá dĩa của em đã đẻ rất nhiều lần rất nhiều con và nuôi con đến 1 tuần là bắt đầu có hiện tượng chết vài con, hôm nay sáng ngủ dậy thấy chết hơn 20 chục con và trên đà sẽ chết nhiều nữa.
    cá của em từ khi đẻ ph =6, mỗi ngày hút phân không chăm nước đến khi cá nở, cá nở được 1 ngày em hút 1/8 và châm vào 1/8 ngày thứ 2 hút nhiều hơn và châm vào lượng hút ra.cứ mỗi ngày như thế em thấy không hiện tượng gì cá phát triển và bám bố mẹ rất tốt, nhưng đến cá bám hơn 1 tuần là bắt đầu rụng,cứ mỗi lần thay nước là cá con bung ra chút xíu mới tìm bố mẹ và bám bố mẹ được, mấy ngày nay thời tiết mưa hoài nhưng hồ cá em vẫn ấm vì ở trong phòng kín, không biết có bị sốc nước gì không?
    MOng các ae 4r chỉ dùm ,em ăn ngủ không yên, vì cá đẻ rất sai và đậu rất nhiều nhưng không giữ lại được bài nào hết.
    ae nào đọc được bài này sớm xin cho vài lời khuyên sớm. Mình rất mong đợi.
    Xin cảm ơn.

2. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Bao Trang:

Cá Đĩa, rất nhạy cảm với môi trừong nước, bạn chú ý ở điểm này.
    Nếu bạn thay nước vào những ngày mưa, khí hậu hơi lạnh thì bạn nên xem lại, nước trong hồ và nước mới bạn cho vào hồ phải có nhiệt độ tương đối bằng nhau, tức là nước có sự chệnh lệch về nhiệt độ ít chứ không quá khác biệt. Nước phải đo pH thật chính xác tuyệt đối, cá con mới không bị sốc, cá lớn cũng bị sốc nếu có sự chênh lệch pH cũng như nhiệt độ. Điều quan trọng nữa là nước nuôi cá phải được xử lý trước khi nuôi cá.

À, cho mình hỏi cá bạn là cá gì? cho tấm hình lên để mọi người xem sao?

Thân chào!

Ut9

3. acnhancocchu

acnhancocchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Cho mình thêm tí xíu
    Với điều kiện môi trường và thay nước như bạn nói, có thể bạn nên xem lại:
    1. Hồ bị nhiễm khuẩn
    2. Kiểm tra lại PH xem có tuột quá mức không
    Cả 02 trường hợp này cá bố mẹ chịu nổi, cá con thì không
    với lại cá đang nuôi con mình thay nước tối đa không quá 20%/lần/ ngày

Thân !!

Last edited: 20/8/08
  4. Bao TRang

Bao TRang Member

Thích đã nhận:
    0
    dear các bạn!
    Bảo trang xin chân thành cảm ơn các bạn rất nhiều, mình xin tiếp thu ý kiến của các bạn. Mình đang sưởi và ngay ngày hôm nay mình không thay nước cho nó nữa, cá con đi hơn phân nữa, mình buồn lắm nhưng cũng mừng là có các bạn chỉ giúp mình, mình cảm ơn nhiều lắm.
    Nhưng các bạn cho mình biết là bây giờ mình nên chừng nào thì thay nước lại.lần sau mình thay nước mình sẽ cho nhỏ giọt. mà cũng do thời tiết mình cũng trở tay không kịp.
    cá của mình là cá bồ câu.đợi vài bữa nữa cá của mình khỏe khỏe lại 1 chút mình sẽ đưa hình lên cho các bạn xem nhé.
    cá bệnh nên mình cũng không muốn đưa lên dáng không đẹp.
    àh, các bạn cho mình hỏi thêm có 1 vài con cá của mình là cá lơn cũng cùng ngày hôm nay nó đứng yên vây chỉ quạt 1 bên và vây đỏ đỏ là bệnh gì và cần cho thuốc gì vào .mình rất mừng khi được các anh em trong 4r chỉ giúp.mình xin chân thành cảm ơn các quý anh chị và các bạn rất nhiều.

5. o_Lang_thang_o

o_Lang_thang_o Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đang gặp tình trạng như bạn, cá chết từ từ mặc dù đã chuẫn bị nước rất kỹ. Mấy bày trước vẫn tốt nhưng dạo này bày cá nào mình cũng bị như vậy, gần 200 con nhưng khi nuôi đc cho chúng rắn rỏi chút là chỉ con 50 thôi. Cũng chán ghê....
    Nếu bạn xài nước máy, bạn thử xem gần chỗ bạn có đoạn đg` nào họ đang thi công ống nc hay ko? Nếu có thì nguyên nhân từ đó, họ làm nước nên khuyất tất cả những vật lắng dưới ống lên và vì thế nước bị nhiễm bẩn... Ngoài việc bạn hạn chế thay nước, bạn có thể tăng cường chế độ lọc nước , sử lý thật kỹ nước trước khi thay cho cá...
    Đó là 1 số cách mình đang làm cho bày cá nhà mình. Mong các a/c chi dạy thêm...

6. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Chào các bạn,

Theo ý kiến riêng của mình, nếu các bạn đã chuẩn bị nước và các thức cần thiết cho cá Đĩa tốt rồi mà cá con vẫn bị tình trạng chết dần dần như vậy, thì chắc chắn là giống cá của bạn có những vấn đề sau:
    - Bản thân cá giống đã nhiễm bệnh, do hấp thụ vi khuẩn bệnh trong nước có chứa mần bệnh.
    - Cá giống do lại tạo trùng huyết nhiều đời, dẫn đến cá con, yếu không có sức để kháng

Lời khuyên của riêng mình là, Thay toàn bộ những con cá đó, tậu những em cá khỏe mạnh.

Thân chào!

Ut9

7. Bao TRang

Bao TRang Member

Thích đã nhận:
    0
    cá đĩa đã chết hết rồi!

Trước tiên xin cho mình cả ơn đến tất các các ae trên diễn đàn đã tư vấn và chỉ giáo cho mình rất nhiều điều bổ ích.
    cá con của mình đã chết hết rồi! nhưng qua lần này mình có thêm bài học kinh nghiệm. Đúng như anh ut9 nói là cá cha mẹ đã bị nhiễm bệnh nên tiết nhớt cá con ăn vào cũng bệng luôn và cuối cùng là chịu không nổi và chết. Còn cá bố mẹ bây giờ mới phát bệnh. Biểu hiện là cá bố lớp da sần lên và có vài đốm trắng, 2 vây quạt gặp lại không quạt và cờ cụp xuống không bung .
    Bây giờ hầu như các con cá mình nuôi bây giờ đã bị bệnh giống vậy,mình đang ngâm tetra và muối thôi .chưa bao giờ mình lại bị như thê này,
    xin các ae trên diễn đàn chỉ giúp mình là bây giờ mình phải thay nước như thế nào thì hợp lệ,mà mấy ngày nay ngày nào trời cũng mưa, mà không thay nước thì nước bị tù lại nảy sinh sán trong hồ.
    mong các ae trên diễn đàn chỉ giúp nhé, đợi vài bữa nũa các của mình bớt bớt mình sẽ đưa hình lên cho các ae cùng xem.
    Xin cảm ơn.

8. AlligatorGar

AlligatorGar Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bệnh mà cho ép đẻ có nguy cơ lây cho cá con. Trước mình có con cá dĩa lam đực đang bị lở loét 1 bên mình ép đẻ cũng chừng 10 ngày là chết hết cá con. Cũng với con cá cái của lứa đó nhưng thay cá đực khác vô chừng 1 thời gian chúng tự bắt cặp và đẻ đến giờ cá con sống khỏe chừng 15con mỗi con 2cm.
    Mình không có kinh nghiệm nhiều về ép đẻ cá dĩa, có thể là do hên xui hoặc do bạn thay nước nhiều, mình thay nước mỗi ngày 1 lần và thay chỉ 1/10 hồ nước ở bồn chứa sẵn. Cho cá con ăn trứng nước sau giai đoạn chúng hút nhớt cá cha mẹ.
    Có người nuôi cá con đến hơn 1 tuần không chết, nhưng lại bị cá cha mẹ ăn hết khi chúng đẻ tiếp đợt trứng khác cũng là chuyện bình thường. =((

9. o_Lang_thang_o

o_Lang_thang_o Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh nói rất đúng, em cũng đã từng bị trường hợp này, đành phải cho vú hay tách bố mẹ ra thôi...