Cá đĩa đẻ trong bể thủy sinh? Chăm sóc như thế nào?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi doremon27, 15/12/07.

1. doremon27

doremon27 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em đang định bắt riêng đôi cá đĩa nhà em ra để chung đẻ trong bể thường, vậy mà chỉ bẵng đi có nữa ngày chúng đã đẻ đầy trên ống hút của máy lọc. Các bác cao thủ co ai có kinh nghiệm cho cá đẻ trong bể thủy sinh không, giúp em với. chế độ nước nôi thế nào? ánh sáng ra làm sao? ăn uống của cá bố mẹ và lũ cá con thế nào? làm sao để tỉ lệ cho ra một đàn cá con là cao nhất? giúp em với, lần đầu được cho đôi cá đĩa nên chẳng có kinh nghiệm gì. thanks

2. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu đẻ trong bể thủy sinh thì bạn bắt hết cá khác trong hồ ra, xem lại pH trong hồ có phù hợp không? tắt máy lọc, gắn cục sủi bọt hoặc cục lọc sinh học màu đen để sủi khí nhẹ. Nếu kỹ thì che chắn hồ lại bớt, dùng menthyl xanh (dạng bột) bỏ vô 1 ít sát trùng trứng cho đỡ bị mốc. Cá con nở cho ăn trứng nước hoặc atemia, ngày thay nước 1 lần (1/4 hồ) sau 3 tuần nếu nó lớn mạnh thì có thể tách riêng cá cha mẹ ra. Còn chuyện cá con sống sót hoặc lớn mạnh không là do kinh nghiệm của bạn và may mắn nữa đó.

3. doremon27

doremon27 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bạn, may quá hồ mình không có cá khác chỉ có mỗi đỗi đĩa này thôi. Chắc là không tắt được máy lọc vì như thế thì tiêu đời bể cây luôn, thôi để chúng vậy xem thế nào đã, coi như lần đầu rút kinh nghiệm, hy vọng lần sau sẽ thành công. Chờ tin đàn cá đĩa con nhà minh nhé. thanks

4. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá nó sắp đẻ nên bỏ riêng ra ngay. Khi con bông hồng của mình nó đẻ, ko vớt ra cứ kệ nó đấy, đẻ xong nó giữ trứng, ko cho con khác đến gần, 1 con bông đỏ bị nó đánh đến mức thần kinh luôn, bỏ ăn 2 tuần, chẳng biết làm thế nào đành đem bán con bị trầm cảm đó :D

5. doremon27

doremon27 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chán quá hôm nay đi làm về đã thấy cá bố mẹ xơi gần hết đám trứng~X( :crying: . chẳng biết mai có nở được chú nào nữa không. :crying: :crying: :crying: . thôi rút kinh nghiệm cho lần sau. cảm ơn các bác đã quan tâm

6. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Xơi trứng là chuyện cơm bữa, điều quan trọng là cặp cá đó sung sức và bạn cần nuôi riêng bồi dưỡng, không chừng 2 tuần sau nó đẻ nữa đó. Kinh nghiệm của tôi còn non kém nên chỉ biết vậy thôi. ;)

7. se7en8ni9ne

se7en8ni9ne Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mà đĩa ngoài băc mình khó cho đẻ lém , nó đẻ ra hầu như là no ăn hết . Không khí ngoài nay không hợp

8. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá em cũng lại vừa đẻ và cũng lại xơi sạch :D mà còn ko biết con nào đẻ nữa, con lam với con bông đỏ thì cả 2 con cùng đi dụi vào lá ráy, cùng rùng mình, nhưng vẫn đánh nhau, nó đẻ đêm đến sáng dậy chẳng biết con nào đẻ, chẳng biết được cái, chả hiểu cặp đôi kiểu gì mà vẫn oánh nhau :D

9. doremon27

doremon27 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bác nói đúng quá, cá em đẻ 2 lần rồi, cách tuần đẻ một lần, nhưng độ 2 hôm sau là chén sạch, lượng trứng đẻ cũng ít lắm, lần tới em sẽ canh me, lúc nào nó đẻ xong là chụp lưới lên coi thế nào. Mà dạo này o hà nội rét quá, chắc không thích hợp cho ca đẻ rồi ~X(