Cá đĩa đĩa dễ tính

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi Cá_đĩa_con, 17/12/07.

1. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cá đĩa có thể sống tốt ở môi trường bể xi măng, nước 21 độ, pH không rõ.
    Không tin mời các bác xem ảnh (ảnh chụp tối nay 17/12/2007, lúc 19 h 00, chụp bằng máy di động rỏm, chất lượng kém và thiếu ánh sáng):
    [IMGO]http://srv0106-09.oak1.imeem.com/g/i/8c8d8ce5f5eb0d55ca7074a4598ce9c2.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://srv0106-09.oak1.imeem.com/g/i/9bd1f2ace8aeb013589f7e27bb8415f0.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://srv0106-09.oak1.imeem.com/g/i/d7b5e5249d9f2549868e7bf0962b4a49.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://srv0106-09.oak1.imeem.com/g/i/6a086b6924e665b3e3cd0fc81ce7104c.jpg[/IMGO]
    Hôm thứ bảy (15/12) em làm vệ sinh cái bể xi măng trên tầng 4, đánh rửa rong rêu sạch sẽ (gần 3 tháng mới thay nước và làm vệ sinh bể), thay 100% nước mới (nước máy đã qua bể ngầm và bơm lên sân thượng rồi mới chảy xuống).
    Bể này có kích thước 1m2x1m4x0,4m chuyên nuôi cá vàng, không có sưởi chỉ có máy sủi ô xi thui.
    Sau khi thay nước, em thử thả một chú cá đĩa xanh vào bể này xem sao.
    Đến tối nay là gần ba ngày rùi, cá đĩa sống với cá vàng xem ra có vẻ vui vẻ, vẫn khỏe, bơi tung tăng cùng các anh chị cá vàng, hình như nó không phàn nàn gì cả.
    Mời các bác xem và cho ý kiến.

2. vohon88

vohon88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi thì sao cũng đc nhưng muốn cá đẹp em nuôi vậy mà thành công thì bái em làm sư phụ luôn !!!sọc đen bắt đầu nổi lên chứng tỏ nhiệt độ và chất lượng nước ko thích hợp với nó !!! 1 thời gian sau nó sẽ đen lại sau đó thì khó lên lại lắm !!!

3. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cá dĩa hình như khá kị cá vàng đấy bác Cá dĩa con. Cá dĩa chậm rãi từ tốn còn cá vàng di chuyển liên tục, có thể làm phiền cá dĩa. Hơn nữa, cá vàng hay hút nhớt cá đĩa, ở đây cá vàng lại rất lớn. Em cũng thấy người ta nuôi 1 con cá vàng với 1 con cá đĩa trong hồ rất chật, nên cá vàng muốn làm gì cá đĩa cũng khó (khó di chuyển), ở đây hồ lại rộng. Em cũng không có kinh nghiệm lắm về vụ này, trước đây em nuôi chung 1 con cá vàng với cá dĩa thấy nó rượt cá đĩa hoài. Bác nuôi vậy khá tội em đĩa, hi vọng mọi chuyện tốt đẹp. Cũng tiếc thật, nếu có thể kết hơp cá vàng và cá đĩa thì tuyệt, bác nhỉ.
    @vohon88 : bác có đúng là 18 tuổi không, bác Cá đĩa con đến 40 tuổi mà bác kêu em ngọt sớt vậy .

4. vohon88

vohon88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy thì xin lỗi bác cá dĩa con em mới có 20 ah !!! thành thật xin lỗi anh em hem biết ^^!!

5. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Cám ơn các bác đã góp ý.
    Thực ra em cũng định chỉ thử thui xem cá đĩa có sống nổi trong môi trường khắc nghiệt không thui.
    Cũng không có ý định cho nó định cư ở đó. Dự kiến hết tuần này thì sẽ cho nó về bể kính để tẩm bổ và tân trang lại sắc đẹp :laughing:

@ Badboybbbb: ....Cá dĩa chậm rãi từ tốn còn cá vàng di chuyển liên tục, có thể làm phiền cá dĩa. Hơn nữa, cá vàng hay hút nhớt cá đĩa, ở đây cá vàng lại rất lớn.... đúng là cá vàng di chuyển liên tục tuy nhiên bể mình rất rộng, cá đĩa có nhiều chỗ để nấp nếu nó muốn (trong đá, cây...) và cũng chưa thấy cá vàng có hành vi xâm hại đến cá đĩa, tuy nhiên hình như cá đĩa nó thích lũ cá vàng cho nên thấy cứ mon men bơi xung quanh lũ cá vàng và đến chiều nay vẫn bình thường chưa có triệu chứng gì đặc biệt. Cái khó trong sự kết hợp giữa cá đĩa và cá vàng theo mình là vấn đề ăn, cá vàng rất phàm ăn, ăn tạp còn cá đĩa thì kén ăn chỉ sợ cá đĩa chưa kịp được miếng nào vô bụng thì cá vàng đã chén hết rùi thui :-S

@vohon88: không sao đâu, vohon88 vô diễn đàn ngày 6 nov 2007 còn Cá_đĩa_con ngày 21 nov 2007 thế thì Cá_đĩa_con làm em là đúng rùi hehe

6. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Haha cá vẫn phình phường!!!

Các bác phải chúc mừng cá của em đi mới phải. :applause: :applause: :applause:
    Đến tối nay 21/12/07 là đã tròn 1 tuần em cá đĩa được sống chung với cá vàng, trải qua điều kiện thời tiết tương đối khắc nghiệt, mấy ngày qua ở HN có gió mùa đông bắc có hôm nhiệt độ xuống dưới 15 độ (lúc đó đo nhiệt độ trong bể là 18 độ) mà cá vưỡn phình phường.
    Ngoài nhiệt độ thấp ra, chế độ ăn của cá là cực kỳ nghèo nàn luôn, ăn theo cá vàng (thức ăn hạt mua ở chợ 40 k 1/kg) chắc em nó chẳng ăn được gì vì đàn cá vàng nhà mình phàm ăn lắm chỉ một loáng là chúng chén hết rùi còn gì cho cá đĩa nữa.
    Ngày mai em sẽ rước cá đĩa về bể kính, chỉ sợ đến lúc đó được chiều chuộng nó lại hư thui.=)) =)) =))

7. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    :applause: :applause: :applause:

Đây là up date của em nó chụp ngày hôm nay (24/12/07) lúc 19 h 30 rất linh hoạt và "gấu".

[IMGO]http://srv0106-10.oak1.imeem.com/g/i/9f2278b8ad06b2477adc641087d6b2a3.jpg[/IMGO]

Vậy đấy, cá đĩa cũng dễ tính đấy chứ, không dễ bị bệnh, không dễ chết lắm đâu. Bà con cứ tự tin mà mua và nuôi cá đĩa.

Xin chân thành cảm ơn anh em trên diễn đàn đã xem và/hoặc góp ý .
    Cảm ơn chú cá đĩa đã cùng tôi vượt qua thử thách khó khăn này :x :x :x ...

Em xin dừng topic này ở đây :p .

8. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bổ sung:
    Đối với cá dĩa bông thường chúng vốn khỏe hơn các giống lai sau này. Một con cá dĩa mạnh khỏe không có bệnh tật thì khi bạn thả nó vô môi trường khác có cá khác sống mà không có mầm bệnh trong đó thì nó vẫn sống tốt và tự thích nghi với môi trường mới. Nói chung thí nghiệm của anh thật thú vị và làm tôi thêm yêu mấy bé cá dĩa nhà mình hơn.

9. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Thỉnh thoảng trong hồ có một vài con cá bệnh ốm tong, lười chữa em quẳng đại xuống ao, một thời gian sau vớt lên thấy chúng khỏe lại, tuy không mập nhưng khỏi bệnh. Là do ra môi trường tự nhiên cá vận động nhiều nên đề kháng cao, chống lại được bệnh tật. Để ý cá dưới ao cũng vậy, tuy có nấm nhiều nhưng không dồn cục, nếu vớt vào hồ thì sẽ túm tụm lại ngay.

10. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Thực ra nuôi cá đĩa thì phải nuôi cho đẹp (để còn ngắm và khoe với mọi người chứ :)) ); nuôi như mình thí nghiệm ở trên thì không bao giờ có các chú cá đĩa đẹp được. Đó chỉ là một thí nghiệm để hiểu thêm được những tiềm năng của cá đĩa mà thôi, mình không có ý định khuyên mọi người nuôi cá đĩa với các thông số về môi trường bất lợi như vậy.