cá Dĩa die (Sình bụng)

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi trunghieuhng, 12/8/06.

1. trunghieuhng

trunghieuhng New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hom qua minh moi bi chet 7 con cá Dĩa size 5-6 (1 bông cúc , 1 maboro size 7, 5 lam A)do bị bệnh sình bụng. Tối hôm kia mình cho nó ăn tim bò đông lạnh, chúng ăn rất nhiều, đến sáng thì thấy 7 em đã ra đi ko lời từ biệt, chỉ còn lại 4 em ko ăn thì ko bị sao hết! Hiện giờ mình buồn quá đi mất, ko biết có nên tiếp tục nuôi ko? Sao chúng khó nuối thế ko biết!Huhuhuhhuhhh!!!!!!

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    NUÔI hay ko thì còn tùy ở bạn vì đây là 1 thú chơi và là sở thích của mỗi ai thích cá dĩa , theoCÂY VỚI CÁ thì cá bạn do ăn quá nhiều có thể bị bôị thực , hay do công thức pha chế thức ăn cho cá của bạn có lẫn độc tố , chứng minh cho thấy 4 con ko ăn ko bị gì ....còn số nào ăn thì die hết ....khi làm thức ăn cho cá bạn phải chú ý đến dụng cụ như máy xay hay dao có dính chất gì ko ....ngay cá tay của bạn

3. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    đúng roài...con người ăn thức ăn độc còn die huống chi con cá...mình chế biến thức ăn cũng phải cẩn thận..và lại sao anh biết cá sình bụng roài mà vẫn cho cá măm thức ăn tim bò liền....chắc là sình bụng nặng quá nên die mà..chán thế...7 con..chẹp..lần sau anh cố gắng hơn nhá..còn cái chuyện nuôi thêm cá thì em nghĩ nếu anh lo cá die thì nuôi ít thui...1 đôi thui và chịu khó quan tâm đến cá..nuôi khoảng 1 năm tích lũy kinh nghiệm trình độ tặng roài nuôi chục con no problem !!

4. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cho cá ăn nhiều vào buổi tối nên để đèn để cá còn vận động không?. Cá dĩa MQ ăn tối thường và để đèn cho cá đến 11-12h đêm vẫn không vấn đề. Cái gì cũng phải tập cho cá quen dần thì không chết như vậy đâu. Mong bạn được kinh nghiệm sau vụ này, có chết cũng đừng nản lòng. Thua keo này bày keo khác. Chúc bạn nuôi cá đĩa thành công.

5. trunghieuhng

trunghieuhng New Member

Thích đã nhận:
    0
    Lời khuyên của mấy bạn rất chân thành, mình cám ơn nhiều, mình mới tập nuôi được 2 tháng và mê cá Dĩa từ lâu nên sẽ tiếp tục nuôi và tăng đàn lên. Mình rất thích nuôi để thấy chúng sinh sản. Cái gì càng khó mình càng muốn chinh phục nhưng đang ngại chọn mua được cá khỏe mạnh đây. Có bạn nào ở Thành phố HCM có cá khỏe và đep để lại cho mình vài cặp để mình tiếp tục sự nghiệp đam mê cá cảnh ko vậy? Về thức ăn thì mình chắc chắn làm rất sạch sẽ và bảo quản đông tốt, có lẽ vì thời tiết dạo này thay đổi nên cá cũng rất dễ mắc bệnh. Do quá mê cá Dĩa nên chủ yếu trong ngày mình đều tập trung chăm sóc chúng nên mới cảm thấy khó quá đấy!!!hì hì. Có lẽ đây cũng là một kinh nghiệm dành cho nguởi mới chơi cá Dĩa, đừng quá nuông chiều cá quá, sẽ làm cá trở nên khó nuôi.

6. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không sao đâu bác ạ. Em cũng vậy thui. Mà em nghĩ ai mới bắt đầu cũng như bác vậy. Thua keo này ta bày keo khác. Đến khi nào tụi nó khỏe như voi là OK

7. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    thời tiết lúc này hơi lạnh nên cắm sưởi 30 % thức ăn đông lạnh thì ko nên cho ăn nhiều quá vì cá ăn vào sẽ làm cá ko tiêu hóa sẽ gây sình bụng.nên để đèn cả đêm cho cá thì tốt hơn.( 1 bóng đèn trái ớt ) thì ko tốn điện đâu.chúc bạn nuôi thành công với những chú cá đỏng đảnh

8. thanhdo

thanhdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu có dịp, bạn ghé nhà anh Cường chơi đi, học hỏi được nhìu điều lắm đó.Ảnh nuôi cá rất chuyên nghiệp, cá ảnh nuôi mập mạp nhìn phát thèm. Hệ thống lọc nước của ảnh cũng rất hay. Hình như ảnh còn đàn bồ câu 4-6cm rất xinh

9. lamcamthanh

lamcamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có biết địa chỉ hay dt liên lạc kô, mình kô biết , và cho hỏi anh cường có bán cá kô vậy